હક્કા બક્કા થઈ ગયા પરદેશમાં – નિરંજન ત્રિવેદી

[‘ગુજરાત’ સામાયિક દીપોત્સવી અંક : સં.2067 માંથી પ્રસ્તુત હાસ્યલેખ સાભાર લેવામાં આવ્યો છે.]

ત્રીસ વર્ષના વ્હાણા વીતી ગયા, અમેરિકામાં પરિમલને આવે. ભારતથી તે નીકળ્યો ત્યારે આડત્રીસનો હતો, અત્યારે તે સડસઠનો હતો. હવે નોકરીમાંથી નિવૃત્ત પણ થયો હતો. અમેરિકા હતો એટલે તે પાંસઠ વર્ષની ઉંમર સુધી નોકરી કરી શક્યો. ગુજરાતમાં હોત તો અઠ્ઠાવને નિવૃત્ત થઈ ગયો હોત. શાયરે કહ્યું છે ને તેમ ‘ફીર કભી ફુરસદ સે સોંચેંગે હમ, અચ્છા કીયાં યા બૂરા કીયાં.’

એને વિચાર આવ્યો શું અમેરિકા આવ્યો તે બરાબર હતું ? અમદાવાદ હતો ત્યારે છ વાગે ઑફિસેથી છૂટે, જો એ છ વાગે ઘેર પહોંચે તો મોડો પડ્યો એમ મનાતું. નિયમ મુજબ ઓફિસ છ વાગે પૂરી થાય, પણ એ પાંચ વાગે નીકળી જાય. એના બેંક કર્મચારી મિત્રો તો સાડાચાર વાગ્યા પછી ઑફિસમાં મળતા જ નહીં. એ પછી બેંકવાળાઓ શેરબજારમાં જ હોય. અમદાવાદમાં હોય ત્યારે સાંજે ઑફિસથી છૂટી પાંસરો ઘરે પહોંચતો. હાશ કરી સોફામાં પડતું નાંખે અને પત્નીને બૂમ મારે ‘ભારતી ચા બનાવજે’ અને પત્ની હાથમાં ચાનો કપ લઈ પતિ પાસે પહોંચી જાય. એને પણ વરસો પહેલાના દિવસો યાદ આવે. ચાના માધ્યમથી જ તે પરિમલના પ્રથમ સંપર્કમાં આવી હતી. પરિમલ તેને જોવા આવ્યો ત્યારે ડગમગ થતા કપ-રકાબી અને ડગમગ થતા પગ સાથે તે ચાનો કપ લઈ પરિમલ પાસે પહોંચી હતી. પરિમલ પણ એ બધું યાદ કરી રહ્યો હતો. વાહ શું દિવસો હતા ! ભારતના પતિદેવો જ્યારે નોકરીથી પાછા આવે ત્યારે ભારતીય પત્ની ચાના કપથી તેમની આરતી ઉતારતી, પણ અમેરિકામાં આથી ઉલ્ટી બાબત જોવા મળતી હતી.

ભારતમાં જ્યારે દિવસનું અજવાળું હોય છે, ત્યારે અમેરિકામાં અંધારું હોય છે. સામાજિક ક્ષેત્રે પણ આવું જ કંઈક તેને જણાતું હતું. ભારત પતિદેવો માટે અજવાળીયો પ્રદેશ ગણાય ત્યારે અમેરિકા પતિદેવો-પુરુષો માટે અંધારિયો પ્રદેશ ગણાય. ભારતમાં આરામની નોકરી કરી તે ઘરે પરત આવે ત્યારે પણ ચા બનાવવાનો હુકમ કરતો. હા, સૂચના નહીં પણ હુકમના સ્વરૂપમાં જ તે કહેતો. ‘ચાલ ભારતી, ફટાફટ ચા બનાવી કાઢ’ અને પત્ની ફટાફટ ચા બનાવી કાઢતી. પરિમલ એ બધું યાદ કરતો હતો અને તેને એક શાયરે કહેલી વાત યાદ આવી ગઈ :

‘હૈ વોહી આંસમા, હૈ વોહી જમીં,
પર મેરી કિસ્મત કો અબ વો જમાના નહીં.’

અલબત્ત, શાયરની વાત અને પરિમલની હકીકતમાં પણ ફેર તો હતો જ. આંસમા અને જમીં બદલાઈ ગયા હતા. આંસમા અમેરિકાનું હતું, તો જમીં પણ ભારતની ન હતી. તેને લાગતું હતું ભારતમાં નારી છે એ જ નારી અમેરિકામાં ચિનગારી થઈ જાય છે. પરિમલ નોકરી પરથી અમેરિકામાં આવે ત્યારે જાતે ચા બનાવી લેતો અને હવે નિવૃત્ત છે એટલે જાતે ચા બનાવવાની પ્રવૃત્તિ કરી લે છે. પરિમલ જાતે જ ચા બનાવી લે એટલું જ નહીં, ચા બનાવી અને પીધા પછી એ કપ-રકાબી જાતે જ સાફ પણ કરી નાંખે. ભારતમાં એણે કદી વિચાર્યું પણ ન હતું કે એક દિવસ એવો આવશે કે ચાના પ્યાલા-રકાબી પણ ધોવા પડશે ! વિધુર ન હોવા છતાં.

રોચેસ્ટર (NY)ના અશ્વિનભાઈ શાહ કહે છે કે, વરસો સુધી અમેરિકા રહ્યા હોય, પણ મોટાભાગના પુરુષો ભારતમાં પાછા આવવા ઉત્સુક છે. નોકરીમાંથી નિવૃત્ત હોય એમને અમેરિકાનો મોહ રહ્યો નથી. ભારતમાં નિરાંતની જિંદગી પસાર કરી શકાય, પણ મહિલાઓનું મન માનતું નથી હોતું. અમેરિકામાં તેઓને નિરાંત લાગે છે. ભારતમાં ઘરકામની તમામ જવાબદારી મહિલાઓને માથે, પુરુષો પરિમલની જેમ સોફા ઉપર પગ લંબાવી પડ્યા હોય અને હુકમો છોડતા હોય. અમેરિકામાં પુરુષો વાસણ કરે, કપડાં પણ ધૂએ. જેને સન્માનજનક નામ આપવા ‘લોન્ડ્રી’ કરું છું એમ ભાઈઓ કહેતા હોય છે. રોચેસ્ટરવાળા અશ્વિનભાઈ કહે છે અમેરિકામાં પુરુષો 24 x 7 કામવાળા છે. (ચોવીસે કલાક અને સાતે દિવસ ચાલતા સ્ટોરને એ લોકો 24 x 7 સ્ટોર કહે છે.) ઘરની સાફસૂફી પણ આ ભાઈઓ કરતા હોય છે. બહેનોને થાય છે ભારતમાં નાવલિયો કેડમાંથી વાંકો નથી વળતો, ત્યાં જઈને તૂટવા કરતા અમેરિકામાં મહાલવું શું ખોટું ? ભારતમાં મહિને દસ હજારનો પગાર મેળવનારને ઘરે કામવાળા હોય છે, પણ અમેરિકામાં મહિને પંદર કે વીસ હજાર ડોલર કમાનારને ઘરે પણ કામવાળા નથી હોતા. મહિને અમે દસ લાખ રૂપિયા કમાઈએ છીએ, તેવું ભારતમાં છાપ પાડવા માટે કહેતા એન.આર.આઈને ઘરે કામવાળા નથી હોતા.

અમેરિકા રહેતો એન.આર.આઈ. મોટોભાઈ ભારત રહેતા નાનાભાઈને કહેતો હતો :
‘મેરી પાસ દો-દો હોન્ડા કાર હૈ, તેરી પાસ ક્યા હૈ ?’
ત્યારે ભારતવાસી ભાઈ કોલર ઊંચા કરી કહે છે, ‘મેરી પાસ તીન તીન કામવાલા હૈ, બરતન સાફ કરને કે લિયે એક, કપડા ધોને કે લિયે એક, ઔર તીસરા ઘર કી સાફ સફાઈ કે લિયે હૈં, બોલે તેરી પાસ હૈ યે સબ ?’ અમેરિકામાં ઘરે ઘરે ધોબી કે ઘરે ઘરે ઘાટી છે, જે ઘરના પુખ્ત વયનો પુરુષ વર્ગ છે. આથી કરીને મહિલા વર્ગને ખૂબ જ રાહત છે. જો તેઓ ભારત પરત આવે તો મળેલી આઝાદી ગુમાવી પડે, એટલે અમેરિકા સ્થાયી થયેલ કુટુંબમાંથી મોટાભાગની મહિલાઓ ‘મેરા અમેરિકા મહાન’માં માને છે. અમારા મિત્ર ભોગીલાલ સિંદબાદે આની પાછળનું કારણ એની રીતે શોધી કાઢ્યું છે. એ કહે છે કે, અમેરિકા સ્વાતંત્ર્યમાં માને છે. અમેરિકાની સ્વાતંત્ર્યતાની આસ્થા, ન્યૂર્યોકમાં ઊભી કરેલી ‘સ્ટેચ્યુ ઑફ લીબર્ટી’ની પ્રતિમામાં પ્રગટ થાય છે. આ સ્ટેચ્યુમાં હાથ મશાલ સાથે ઊભેલી વ્યક્તિ મહિલા છે. ન્યૂર્યોકના બારામાં ઊભેલી સ્વાતંત્ર્યની દેવી છે. તે દેવનું પૂતળું નથી, પણ દેવીનું છે. એટલે આજે અમેરિકામાં દેવીઓ કરતાં મહિલાઓનું આધિપત્ય છે. જો આ સ્ટેચ્યુ મૂકતી વખતે દેવીને બદલે દેવ પસંદ થયા હોત તો પરિસ્થિતિ અલગ હોત. અબ્રાહમ લિંકન, ગુલામી નાબૂદી માટે લડતા હતા. તેમણે ગુલામોને મુક્ત કરાવ્યા, પણ પુરુષો આ દેશમાં ગુલામ બન્યા છે તે માટે કોઈ ‘લિંકન’ જાગૃત નથી. શાયર ધનતેજવીએ લખ્યું હતું, ‘હક્કા બક્કા થઈ ગયા પરદેશમાં !’ જાણકારો કહે છે કે, પુરુષોની અવદશા અંગે જ આ કાવ્યમાં કહેવામાં આવ્યું છે.

વાસણ કરતો, લોન્ડ્રી કરતો પુરુષ ખાવામાં શું પામે છે ? ઘણું ખરું સેન્ડવીચ, તૈયાર પીઝા કે ફાસ્ટફૂડ ખાઈને એ લોકો પેટ ભરે છે. કારણ મુખ્ય તો એ કે ઘરની મહિલા પણ નોકરી માટે સવારથી દોડતી હોય. ત્યારે ખાય શું અને ખવડાવે શું ? રોચેસ્ટરમાં રહેતા ગુજરાતી કવિ પ્રીતમ લખવાણીના સાસુ તેમને ત્યાં અમેરિકામાં આવ્યા હતા. સાસુજીએ ફૂલકા રોટલી ઉતારી જમાઈરાજની થાળીમાં મૂકી ત્યારે દસકાઓથી અમેરિકા રહેતા લખવાણી હક્કા-બક્કા થઈ ગયા. તેમણે સાસુમાને પૂછ્યું, ‘આ કયો પદાર્થ છે ?’ ફૂલકા રોટલી જોયે વરસો થઈ ગયા હતા એટલે રોટલીનો આકાર પણ ભૂલી ગયા હતા. ચાલીસ-પચાસ વર્ષ જેમને અમેરિકામાં રહે થઈ ગયા છે એમને ‘આ અબ લોટ ચલે’નું ગીત ગણગણવાનું મન થાય છે, પણ હવે શું થાય ? સબ કુછ લૂંટા કે હોંશ મેં આયે તો ક્યાં હુઆ ? ભારતમાં સ્ત્રીઓ અફસોસથી કહેતી હોય છે, ‘શું થાય સ્ત્રીનો અવતાર છે !’ તેમ અમેરિકામાં પુરુષો કહે છે, ‘શું થાય પુરુષનો અવતાર છે !’


· Print This Article Print This Article ·  Save article As PDF ·   Subscribe ReadGujarati

  « Previous તો શું થયું હોત ? – બકુલ દવે
ભ્રમની ખૂબસૂરત-ખતરનાક દુનિયા – મોહમ્મદ માંકડ Next »   

26 પ્રતિભાવો : હક્કા બક્કા થઈ ગયા પરદેશમાં – નિરંજન ત્રિવેદી

 1. Ami says:

  Not agreed completely.

 2. k says:

  I would call it one sided view. Have you ever tried to think about the life of a woman who has to be 24X7 in duty. Let me tell u the fact, the picture for her does nt change much. The hours she used to spend in kitchen are spent in store or office for few pennies. Anyways she is at work. and most of the time its the man of the house who makes the decision for going abroad. If he wishes the woman to serve him, he should better earn enough to allow her to be home. No woman would like to go out leaving her home and family for work where she is equally tested. I appreciate your effort in making us laugh but this has turned out to be an unjust article. I had read many of your stories before and I had had much respect you so far. Hopefully, I will restore it again..

 3. in real sense a humorous article.we enjoyed

 4. Seema Patel says:

  Not agreed at all. This is not the fact. The fact is that an Indian wife plays a roll of an ATM machine( Incoming); paying housekeeper, paying cook, paying babysitter, paying legal prostitute, an entertainer for the in-law’s family, communicates with outside agencies like banks, telephone/cable/insurance companies as per the instructions of the GREAT HUSBAND, purchases groceries after gathering coupons and discount deals. IN SHORT, INDIAN HUSBAND IS THE WORST CREATURE ON THE EARTH, no matter where he takes his wife.

  • Vivek says:

   I Am Agree With you Medam. In India Man Wise that her wife is Clever. So he try to Introduce to all External Facts in the World. He also Introduce Bnak or other factor said you

  • kumar says:

   That is so untrue, it is both the ways, you just can’t think in one side and you better know the meaning of “prostitute” before using it

 5. Asha says:

  I don’t think there is much humor in this article. It is not a balanced article. In America ladies are really working hard out side and in home too. picture in India is not true either because very few families can afford 3 kamwalas. City life in India is changing very fast. Men do not come home till 8 pm. As more and more Indian ladies will start working family picture is changing there also.

 6. yogesh says:

  THankyou Niranjanbhai, for provoking some fire in few women outthere especially here in usa:-)

  Cmon u all readers, this is just an article, read it for the hack of fun. We dont want to know how pathetic indian husbands are and how pathetic your life is.

  This is a free country, just get rid of him, get new one whichever nationality suites u:-)

  This article reflects a concrete view of the writer, so just chill.

  yogesh.

 7. જેને વાસ્તવીક્તા જોડે સ્નાનશુતક્નો સહેજે સબધ નથી. કયાક હસી શકાય તેવો વાચીને ભુલી જવા જેવો લેખ.
  લેખક મહાશયને નાની હોટલ મોટલના ધન્ધામા રોકાયેલા પરિવારોમા બહેનોની કામગીરીનો હાલતનો મુદ્દ્દલ ખ્યાલ નથી.
  એવા પરીવારોમા ભાઈઓ કરતા બહેનોને કામનુ ભારણ બમણુ પહોચે છે. આ લેખમા સબબ હકીકતને સદતર નજર અન્દાજ કરવામા આવી છે.
  આપણા ગુજરાતી પરીવારો જ મોટી સખ્યામા હોટલ-મોટલના વ્યવસાયમા છેલ્લા ૪૫-૫૦ વર્સથી રોકાયેલા છે.

 8. pratik says:

  વાસ્તવિકતા એ છે કે હવે ભારતમાં પણ બે જણે કમાવુ પડે છે.

  પુરુષો ઘરનું કામ કરે કે મદદ કરે તેમાં ખોટુ શું છે ? ભારતમાં પણ હવે પુરુષો પહેલાની જેમ હુકમ નથી કરતા. કામવાળા પોસાય તો છે પણ એટલા નખરા કરે છે કે એના કરતા જાતે કામ કરવુ સસ્તુ પડે.

  સામાન્ય અને ભારતમાં રહેતા લોકોને આશ્વાસન આપવા લખાયેલો લેખ !

 9. Bhavesh says:

  ખુબ સુન્દર લેખ. વાચવા જોગ… બાકી આજ કાલ ત બધે કાગડા કાળા લાગે છે.

 10. Nilesh says:

  I am not agree with this article at all.We are in USA since long time and our home atmosphere is still like traditinal india and sorry to say but much better culture than what we see now days in India.

 11. બાપ રે…….! હક્કા બક્કા થૈ ગયા પ્રતિભાવોમાં!

 12. Dhara says:

  I need this type of book.
  This helpful book to men who none work is done in home.

 13. નાં ભાઈ સિંદબાદ નાં કારણ ma એક મોટી ત્રુટી છે. આ તો સમસ્ત અમેરિકા ની ભારત થી આવેલી નારીઓ ને તેમના માતા-પિતા એ શીખવાડેલું ke દરેક સફળ પુરુષ ની પાછળ એક સ્ત્રી નો હાથ છે. અને ભારત માં પિયર માં જયારે માતા પંદર એક દિવસ બહાર ગામ જાયે અને દાદીમાં સ્વર્ગે સિધાવી ગયા હોઈ તો દાદા અને પિતા ની હાલત ધોબી ના કુતરા ની જેમ ના ઘર ના ke ના હોટલ ના જેવી હાલત ની ખબર હોઈ. એટલું ઓછું હોય તેમ ઘર નાં છોકરા કોણ રામો અને કોણ બોસ એ નક્કી ના કરી શકતા હોઈ એટલે બધી ભારતીય- અમેરીકાન નારી ને થયું ke આ નો કોઈ ઉપાય શોધવો રહ્યો. થોડીક ભેગી થઇ ને એક કિટી પાર્ટી બોલાવી અને એકે પોતાની સમસ્યા કહી.હવે આ બધી માંથી એકેય અર્જુન જેવી તો હતી નહિ ke કૃષ્ણ ભગવાન પાસે પ્રભો… કરી ને હાથ જોડી ને ઉભી રહી જાય. આથી રુકમણી સ્વરૂપ રૂપલ બોલી aa તો ઠીક, આપણે છીએ તો આપણા એ સફળ છે. કાલ ઉઠી ને હું નહિ હોવ ને દીકરો દાદી પાસે થી સીખેલું તકિયા કલામ જેવું વાક્ય આ બાપડા ને કહેશે ke તમારા માતા પિતા એ કૈંજ શીખવ્યું નથી? અને ઘરડા ઘર માં ધકેલશે તો બાપડા સામો જવાબ તો આપી શકશે ke માતા પિતા એ નહિ મારી ધર્મ પત્ની એ શીખવ્યું છે. માટે આપણે જ આપના ગોરધનો ને તાલીમ આપો. હવે “રુકમણી રૂપ” ની તે કાઈ અવગણના થઇ શકે? બધી એક મત થઇ ને બોલી ke જગત ના દરેક મહાન પુરુષો ઘર ના કામ જાતે કરતા હતા જેમ ke ગાંધીજી, મોરારજી દેસાઈ વિગેરે. આપણે પણ આપના “એ” ને મહાન બનવા હોઈ તો રુકમણી ઠરાવ અમલ maa મુકવો. પણ એમાં ખાટલે મોટી ખોડ એ હતી ke શ્રી રુકમણી ના પતિ તો સર્વકલા માં નિપુણ હતા પણ આ બધી ઓ ના સ્વામી નાથ ખરેખર “ગોરધન” હતા. આથી કઈ ગાંધીજી ની જેમ કઈ હાથ maa ધોકો પકડાવી kapada ધોવા નું શીખવાડાય નહિ? કારણકે આ બધા નાનપણ માં જ માર બુધુ ને કર સીધું માં સમજેલા એટલે જ એમની જ જડી બુટ્ટી એમને પીવડાવી વોશિંગ મશીન માં ફક્ત kapada નાખવાના જ છે, બાકી નું કામ તો મશીન જ કરશે એવું કહી એમના અહં ને ઠેસ નાં લાગે એ રીતે “લોન્ડ્રી” નું રૂપાળું નામ આપી ને કેળવ્યા. આજ ઉપાયે બધા ઘર નાં નાના મોટા કામ માં તાલીમ દેવા માંડી. પણ મોટાભાગ ના ફૂલકા રોટલી બનાવતા ના શીખ્યા તે નાં જ શીખ્યા. આખરે બધી એ મન મનાવી લીધું ke કઈ નહિ રોટલી નાં બદલે બ્રેડ ખાશે બીજું શું? પાકે ઘડે જેટલા કાંઠા ચડાવાય એટલા ચડાવ્યા!!!

 14. Pinky says:

  Bakawas Lekh. Authour tried to make it light hearted but failed miserablly. Sad.

 15. Amee says:

  Hi,

  Man choose to go Foregin and he wants that his wife do job. In foregin not a signale company allow any woman to take more rest or give more facility because they are woman. Eveybody working with same input their is no any difference between Man or Woman. But if you come back home than man become tired and he need rest than what woman did in office? is she not able to take rest even? if man is doing some job like laundry or some stuff in kitchen than what’s wrong in that? In Indian we dont have “kamvadi” than we have wife/mother. Why any girl born in India than she has to do all stuff. why? this difference between man and woman is in our root? Untill we will will not make change in our thinking 100% Girls’s ratio never go high.

 16. Amee says:

  World’s most unlucky women , those are born in Indian and married with a Inaidna mentality man and settled down in Foreign.

 17. Neha says:

  નિરંજનભાઈ, તમારા આ અર્તીકાલ સાથે હું જરા પણ સહેમત નથી….તદ્દન ખોટી વાત છે….
  જયારે અમેરિકા માં રહી ને પુરુષ ઈચ્છે કે તેની પત્ની ભણેલી હોય ને સારી જોબ કરતી હોય……
  તો એક સ્ત્રી ને જયારે તેનો પતિ ઘર કામ માં મદદ કરે ત્યારે શું કામ તેને આટલો બિચારો કેહવા માં આવે છે……
  બિચારી તો અહી વિદેશ માં રહીને સ્ત્રી ને કહી શકાય, જે જોબ પણ કરે, ઘરનું કામ પણ કરે, બહાર ના કામ પણ કરે……..છોકરાઓ ને class માં લઇ જાય…..
  અને weekend માં પતિ જો એક બે કામ કરી ને પત્ની ને મદદ કરે તો તેને બિચારો કેહવાય……વાહ રે દુનિયા…..

 18. Hitesh Zala says:

  Mari friend australia raheche ,tya pan aevu j hashe?

 19. Bbhalubhai says:

  Behind every successful man, there is a woman. But behind every loser, there is a wife! Behind every happy woman, there is a man. But behind every unhappy woman, there is a husband!!

 20. ગોપી says:

  દરેક સફળ પુરૂષ પાછળ એક નારી હોય છે, પણ દરેક નિષ્ફળ પુરૂષ પાછળ એક પત્ની હોય છે.

  દરેક સુખી નારી પાછળ એક પુરૂષ હોય છે, પણ દરેક દુઃખી નારી પાછળ એક પતી હોય છે.

  (માટે બન્નેએ લગ્ન સબંધ થી દુર રહેવુ)

 21. kansara gita says:

  સત્ય વાત રજુ કરેી. પરન્તુ કાગદા તો બધેજ કાલાજ હોય.ગોપેીના પ્રતિભાવ સાથે સહમત્.

 22. Avani says:

  Not agree at all. I am a working woman in US. I still have to cook everyday not only for my husband but also for my in-laws too. we never eat out at restaurant and no matter how tired we are we have to cook for the family. Women in US play mutliple role of wife, mother, daughter-in-law, sister, employee, etc. just like India. If husband has to do his own laudry, what’s so wrong with it? It’s just putting clothes in machine. no big deal!

  We should look at the non-Indian men. They even cook for the family and have no shame treating their wife/girl friend “equal” to them by sharing so many responsibilities. Indian men can never be able to do so as they always have typical indian mindset inside them.

 23. કાલિદાસ વ. પટેલ {વાગોસણા} says:

  નિરંજનભાઈ,
  આપની પાસે રખાય તેવી અપેક્ષામાં આ લેખ ઊણો ઉતર્યો છે. વળી, લેખકનો ” ધર્મ ” છે કે સત્યાન્વેષણ કરીને જ લખે. કોઈના મોંઢે સાંભળેલી કે ગમે તેવી ચોપડીમાં વાંચેલી વિગતો ઘણુંખરું સત્યથી વેગળી હોય છે. છેલ્લા ચાર વર્ષથી ઓસ્ટ્રેલિયામાં રહેવાનું થયું છે અને મેં અહીં અનુભવ્યું છે કે… અહીં આપણાં યુવાન દંપતિઓ ખભે ખભા મિલાવીને હર્ષભેર ઘરનાં બધાં જ કામ સ્વેચ્છાએ કરે છે, સાથેસાથે બાળકોને પાર્કમાં નિયમિત લઈ જાય છે તથા બંન્ને ટેંનીસ પણ રમે છે. બીચ ઉપર પણ મહાલે છે, તથા ખરીદી વગેરે પણ સાથે રહીને કરે છે. સાચા અર્થમાં ” જીવનસાથી “બની રહ્યાં છે. વગેરે …
  આવી હકારાત્મક બાબતને અવગણીને મશીનમાં કપડાં નાખવા જેવા કામને લઈને એકપક્ષી કોમેન્ટ કરવી તે યોગ્ય લાગતી નથી તથા હસાવતી પણ નથી !

  કાલિદાસ વ. પટેલ {વાગોસણા}

આપનો પ્રતિભાવ :

Name : (required)
Email : (required)
Website : (optional)
Comment :

       

Copy Protected by Chetan's WP-Copyprotect.