ભારતનું નવીનીકરણ અને વિજ્ઞાન – ડૉ. સામ પિત્રોડા

[ અમેરિકા સ્થિત વિશ્વ પ્રસિદ્ધ વૈજ્ઞાનિક, ભારતના વડાપ્રધાનના – પબ્લિક ઈન્ફર્મેશન, ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર અને ઈનોવેશન ક્ષેત્રના સલાહકાર, ભારતને ટેલિકોમ્યુનિકેશન ક્ષેત્રે વિશ્વના નકશામાં મૂકનાર અને સૌરાષ્ટ્રના પનોતા પુત્ર ડૉ. સત્યનારાયણ પિત્રોડા એટલે કે ડૉ. સામ પિત્રોડાનું અસ્મિતાપર્વ-15 ખાતે અપાયેલું આ અદ્દભુત વક્તવ્ય અનેક યુવાનો માટે પ્રેરણાદાયી બની શકે તેમ છે. આજે આ એક જ લેખ પ્રકાશિત કરવામાં આવ્યો છે, જેની નોંધ લેશો.]

[dc]પૂ.[/dc] મોરારિબાપુ, વડીલો, મિત્રો, ભાઈઓ અને બહેનો,

સર્વપ્રથમ પહેલથી માફી માંગી લઉં છું કે લાંબુ ગુજરાતી બોલતા ફાવશે નહીં. એટલે થોડુંક ઈંગ્લિશ બોલવું પડશે. દુઃખની વાત તો છે પણ 50 વર્ષથી સાયન્સ અને ટેકનોલોજીમાં મગજ ચાલતું હોય એટલે વિચારો હવે ઈંગ્લિશમાં આવે છે. તેથી મારે જો ગુજરાતી બોલવું હોય તો પહેલા વાક્ય ઈંગ્લિશમાં બનાવવું પડે અને પછી એનું ગુજરાતી ટ્રાન્સ્લેશન કરવું પડે ! એ પછી શબ્દો બહાર નીકળતાં થોડી તકલીફ પડે છે. ગુજરાતી ભાષા ઘરમાં પણ બોલવાની ટેવ નથી. જ્યારે મારા બા જીવતા હતા ત્યારે એમની સાથે થોડી ઘણી વાત થતી. ટૂંકમાં, આટલી છૂટ આપવી પડશે !

હું બાપુનો ખૂબ ખૂબ આભારી છું કે મને આ તક આપી. બે-ત્રણ વર્ષથી આ વાત ચાલે છે કે મારે આવવું જોઈએ અને મારે આવવું છે પણ જ્યારે નકશો જોયો ત્યારે ખબર પડી કે અમદાવાદથી ડ્રાઈવિંગ કરવાના છ કલાક થાય છે. એટલે પછી આખો પ્રોગ્રામ એકદમ બદલાઈ ગયો કારણ કે દિલ્લીમાં મારે એવરેજ રોજની 15 મિટિંગ્સ હોય. સવારના 7વાગ્યે શરૂ થાય અને રાતે 12 વાગ્યે કામ પૂરું થાય. એટલે એક દિવસ લેવો એ ઘણી વખત મોંઘો પડી જાય છે પણ I am happy કે આજે હું અહીંયા છું અને ક્રેડિટ જાય છે રૂપલને, જ્યોત્સનાબહેનને અને જયદેવને કારણ કે મારો સંબંધએ પરિવાર સાથે બહુ જ જૂનો છે.

હું જન્મેલો ઓરિસ્સામાં. મારા બાપુજી જન્મેલા ટિકરમાં (સુરેન્દ્રનગર). જ્યારે બાપુજીએ જોયું કે ઓરિસ્સામાં વધારે ભણાશે નહીં ત્યારે એ લોકો નક્કી કર્યું કે અમને વિદ્યાનગર ભણવા મોકલી આપે. હું નવ વર્ષનો હતો ત્યારે જ્યોત્સનાબેનના ફાધર સુમનભાઈ એક શિક્ષક તરીકે ત્યાં હતાં. He was the best of the best teacher I have ever met…. Gandhiyan, absolute loving and caring. He has had great impact on myself, my brother and the whole family. So I am here because of the roots that he gave us. હું પહેલી વખત મહુવા આવું છું. મહુવા વિશે સાંભળ્યું ઘણું છે. કદી અહીં આવવાનો મોકો મળ્યો નથી. આટલું ફર્સ્ટકલાસ સેટિંગ છે. It is really very pleasant. તો આ રીતે ભાવનગર અને મહુવા આવવાનો લાભ મળ્યો છે. મનમાં થતું હતું કે હું શું બોલું ? અહીં આવા ગ્રુપમાં જ્યાં ભક્તિની વાતો થતી હોય ત્યાં મને શું આવડે ? ખૂબ વિચાર્યું પછી એવું નક્કી કર્યું કે ‘Religion of Science’ ઉપર કંઈક વાર્તાલાપ કરીએ. હું નથી રિલિજીયનમાં એકસ્પર્ટ કે નથી સાયન્સમાં એક્સપર્ટ. Believe me ! સાયન્ટીસ્ટ કોને કહેવાય કે જે પચાસ વર્ષ સુધી શોધ કરતાં હોય…. એવું મેં કંઈ કર્યું નથી. હું જસ્ટ એક એન્જિનિયર છું. Its luck that I would have been at the right place at right time and I have benefited from it. So I will talk little bit about religion of science. Not as an expert, but someone who has traveled little bit.

અમારા ઘરમાં નાનપણથી જાણે એકદમ બરાબર વિભાગ હતા કે ધર્મ બા સાચવે અને કર્મ બાપુજી સાચવે. મારા ફેમેલીમાં પણ ધર્મ વાઈફ સાચવે છે અને કર્મ હું સાચવું છું. તેથી હું ઘણીવખત અમેરિકન મિત્રોને કહું છું કે : Religion we have out sourced ! એટલે વાઈફ અને મધર – બંને જણાં એવું સરસ કામ કરે છે કે અમારે રિલિજીયનમાં ઈન્ટરફિયર કરવાની કોઈ જરૂર પડતી નથી. તમને નવાઈ લાગશે પણ હું કોઈ દિવસ ટેમ્પલમાં નથી ગયો કે નથી ગયો કોઈ દિવસ પૂજામાં… કારણ કે એ બધું આઉટસોર્સ કરી દીધું છે ! મારા વાઈફ ઘરમાં રોજ બે કલાક પૂજા કરે છે. ન તો હું કોઈ દિવસ એમની સાથે રિલિજીયનની વાતો કરું છું; ન તો એ કોઈ દિવસ મારી સાથે સાયન્સની વાતો કરે છે ! પરણ્યાને 47 વર્ષ થયા. એ પોતે નાગર બ્રાહ્મણ છે અને હું છું સુથાર. અમે કોલેજમાં મળ્યા. યુવાન હતા. પ્રેમ થયો અને એટલે મોટો પ્રોબ્લેમ ઊભો થયો કે આ ફાલતુ સુથારનો છોકરો અને આ ગોરી નાગરની છોકરી, કેમ મેળ ખાશે ? પરણ્યા, અમેરિકા ગયા, સંસાર ચાલુ કર્યો. પરંતુ હંમેશા જે રહ્યું કે Dharma is yours, karma is mine – that severed us very well ! કોઈ વિવાદ નહીં. એ જ વસ્તુ મારા છોકરાઓમાં મેં જોઈ. મારો દીકરો છે એ કર્મ સંભાળે અને પુત્રવધૂ ધર્મ સંભાળે. આ બધું કોણે શીખવાડ્યું છે એ ખબર નહીં પરંતુ બધું ફીટ થઈ ગયું છે !

ધર્મ આ દુનિયામાં બધા લોકોને જોડે છે અને એ બહુ ઈમ્પોર્ટન્ટ વસ્તુ છે. ધર્મ લોકોને ડીફાઈન કરે છે કે ‘હું હિન્દુ છું, મુસ્લીમ છું, શીખ છું’ વગેરે… ધર્મ અને સાયન્સ બંને સત્યની શોધમાં મુસાફરી ચાલુ જ રાખે છે. Dharma is looking for the truth inside and science is looking for the truth outside. સાયન્સ એમ કહે છે કે આ વસ્તુ શું છે ? એ કેમ ચાલે છે ? કેવી રીતે થઈ ? કોણે બનાવી ? કેમ બની ? So science is constantly searching for truth that how did this universe came about. That search in science continues. But when you find something in science, it applies to humanity. વિજ્ઞાનમાં જે પણ શોધ થાય એ ફટ દઈને બધાને ઉપયોગમાં આવી જાય ! કોઈકે કેન્સર પર કંઈક શોધ્યું તો દુનિયાના દરેક ખૂણામાં એની એપ્લીકેશન ઓટોમેટિક ફીટ થઈ જાય. જ્યારે ધર્મમાં શું છે કે તમને સત્ય મળે તો મોટેભાગે તમારી અંદર જ રહે છે. તેને મલ્ટીપ્લાય કરવું એ કોમ્પ્લિકેટેડ છે. ધર્મ બાઉન્ડ્રી પણ બનાવે છે. સાયન્સ બાઉન્ડ્રી નથી બનાવતું. Science has no boundaries. એની કોઈ રેખા જ નથી કે આ મારું કે તમારું. જ્યારે ધર્મમાં રેખા છે કે આ મારો ધર્મ અને આ તમારો ધર્મ. All of us came from Africa. My forefathers and your forefathers ultimately came from one little area in Africa. એ પછી કોઈ ગોરા થયા, કોઈ કાળા થયા, કોઈ લાંબા થયા, કોઈ ટૂંકા થયા… પણ મૂળ એક જ છે. Religion started defining us and dividing us. આજે વર્લ્ડમાં જે કોન્ફલિક્ટ છે એને માટે એમ કહીશ કે : It has lot to do with religion. In science, you have to have open mind, open heart, but you also need discipline. સાયન્સમાં એટલું બધું ડિસિપ્લિન જોઈએ કે ડિસિપ્લિન વગર તમને એ પ્રશ્નનો જવાબ ન મળી શકે. ઘણી વખત કોઈને જવાબ શોધતા પાંચ વર્ષ લાગે તો કોઈને પચાસ વર્ષ લાગે. ઘણા પ્રશ્નોનો જવાબ પાંચ હજાર વર્ષથી નથી મળ્યો. સર્ચ ચાલુ જ છે. Besides discipline, you need analysis. ઘણો બધો ડેટા હોય….. જેમકે ગ્રાફ્સ,ચાર્ટસ અને નમ્બર્સ…. એ બધું જોઈને તમારે વિચારવાનું છે કે આ શું પેટર્ન છે ? વધે છે, ઘટે છે, ઉપર છે કે નીચે છે ? એ એનાલિસિસ કરવાની અબિલિટી સાયન્સના સર્ચ માટે અને ટ્રુથ માટે બહુ ઈમ્પોર્ટન્ટ છે. ડિસિપ્લિન અને એનાલિસિસ પછી આવે છે ક્રિએટિવીટી. એનાલિસિસ કર્યા પછી નક્કી કરવું પડે કે આ પેટર્ન શું કહે છે ? But you have to be respectful for others opinion. કારણ કે સાયન્સમાં તો અનેક લોકોના ઓપિનિયન હોય. કોઈએ આમ કહ્યું હોય તો કોઈએ તેમ કહ્યું હોય. એટલે જો તમે બીજાના ઓપિનિયન પર આદર ન ધરાવતા હોવ તો તમને સત્ય નહીં મળે. રિલિજિયનમાં પણ… you have to be respectful for other religion. Do not try to change somebodies mind. Respect whatever they are saying. You also need to be ethical in science. Very ethical ! ‘આ એમનું શોધેલું છે, આ ડેટા એમનો છે, હું જે કહું છું એ સત્ય છે, પાંચ વર્ષ એક્પરીમૅન્ટ કર્યો પછી આવી વાત મેં શોધી…’ આમ સ્પષ્ટ રહેવું પડે. જો તમે એથિકલ ન હોવ તો આજ નહીં તો કાલે…. somebody will catch you. You also need global mind. જે પણ પ્રોબ્લેમ તમે શોધી રહ્યા છો એ આ જગ્યાનો નથી. તમે જે સોલ્યુશન લાવશો એ મેં અગાઉ કહ્યું એ પ્રમાણે – It will be applicable everywhere.

You also need multile disciplinary mind. તમે એમ કહો કે હું ખાલી સાયન્ટીસ્ટ છું તો એનાથી કંઈ કામ ન થાય. You need to be scientist, humanitarian, psychologist, sociologist, economist. Because all modern work requires team work. Without teamwork, there is no search for truth any more. You also need some Gandhiyan values in science. You need sense of sacrifice. You need concern for truth and absolute truth. You need respect for others, love everybody and you need to focus on self-reliance. કારણ કે બધા પ્રશ્નોના જવાબ તમારે જ આપવાના છે. I see Gandhi everywhere. I see Gandhi in day-to-day life. I see Gandhi in science and I believe Gandhi is more relevant today in 21st century then ever before.

Indian science has given to the world a great deal. ઝીરો જો ન શોધાયો હોત તો સાયન્સ આગળ વધ્યું ન હોત. Mathematics, astronomy, physics – all of this things had great roots in India. જૂના શાસ્ત્રો અને ઈતિહાસ તથા જ્યોમેટ્રી વાંચો તો તમને ખ્યાલ આવે કે બધું એ લોકોએ શોધી કાઢેલું છે. અત્યારે બધું સિમ્પલ દેખાય છે પરંતુ એ લોકોએ ત્યારે બધું વિચારેલું. Indian science has not gotten recognition which it should have gotten in the world. We had the oldest universities in the world – ‘Nalanda and Takshashila’. હું તક્ષશિલા ગયો છું. અત્યારે પાકિસ્તાનમાં છે. હું ત્યાં જઈને એક જગ્યાએ ઊભો રહ્યો. આંખો બંધ કરીને વિચાર્યું કે 2700 વર્ષો પહેલા આ લોકો કેવા હશે ? કેવું બધું વિચાર્યું હશે ? ડોરમેટરી છે, ક્લાસરૂમ છે, ટીચર્સની કુટિર છે અને બધું જ છે. I want to go to Nalanda. પરંતુ હજી મોકો આવ્યો નથી. I want to go to Nalanda and stand there and see how you feel to be part of a soil that was really institution of learning in the world. દુનિયાથી ભાત-ભાતના લોકો નાલંદા અને તક્ષશિલા ભણવા આવતા. Then we lost lot of that science. Could not carry through. Moguls came, destroyed some of literature, burned books in Nalanda and then British came and started planting new knowledge. આપણું નૉલેજ પાછળ રહી ગયું અને નવું નૉલેજ આવતું ગયું. So I will talk little bit about new knowledge and new science. We are all benefiting from new science. આ ચશ્મા નવું સાયન્સ છે. આ માઈક નવું સાયન્સ છે. હેલિકોપ્ટરમાં આવવાનું થયું એ નવું સાયન્સ છે. બધું જ નવું સાયન્સ છે. ટેલિફોન નવું સાયન્સ છે. પચાસ કે સો વર્ષોમાં જે નવું સાયન્સ મળ્યું છે…It is unparalleled in the history of mankind.

There are really three forces in the world that define new science. First is Gravity. ન્યુટને તે કહ્યું. ઍપલ નીચે પડ્યું અને વિચાર આવ્યો. Force of gravity was discovered. એ સત્ય જે locked-up થયેલું એ ન્યુટને ખોલી નાખ્યું. Force of gravity became reality and started mechanical engineering. એનાથી મિકેનિક્સ વગેરે બધું ફટાફટ ચાલુ થઈ ગયું. એ પછી બીજું આવ્યું ‘Tesla’. એ છે ઈલેક્ટ્રોમેગ્નેટિક ફોર્સ. એનાથી ઈલેક્ટ્રીસિટી શરૂ થઈ ગઈ, વાયરલેસ શરૂ થઈ ગયું, ટેલિકોમ શરૂ થયું ને એક આખી જુદી દુનિયા ઊભી થઈ ગઈ ! આ થયો બીજો ફોર્સ. Third force was nuclear force. એ આઈન્સ્ટાઈન કેવો માણસ હશે કે જેની પાસે ન લેબોરેટરી, ન ઈક્વિપમેન્ટ. પેપર અને પેન્સિલથી નક્કી કર્યું કે e=mc2. ફટાક દઈને આખી નવી દુનિયા ઊભી કરી દીધી ! વિચાર એ બહુ પાવરફૂલ વસ્તુ છે. હજી લોકો એક્પરીમેન્ટથી પૂરવાર કરવા કોશિશ કરે છે કે જે આઈન્સ્ટાઈને કહેલું એ સાચું છે કે ખોટું છે ? એ સત્યની કેવી શોધ હશે કે જે ફટાક લઈને છેક ઉપર પહોંચાડી દે કે આ સત્ય છે, વચ્ચે જે કંઈ છે એ તમે શોધી કાઢો. આ ત્રણ શક્તિએ દુનિયામાં નવું સાયન્સ ઊભું કર્યું છે. નવી ટેકનોલોજી ઊભી કરી છે. એનાથી દુનિયામાં દરેક જગ્યાએ, દરેક જણને ખૂબ જ ફાયદો થયો છે. ટેકનોલોજી-સાયન્સ આપણી જેમ જન્મ લે છે, પછી બધા એને નર્ચર કરે છે, પછી મેચ્યોર થાય છે, પછી એનો સોસાયટીમાં ઉપયોગ થાય છે. Some technologies die, science don’t die. Science lives for ever and ever and ever. Because that’s the very foundation. જેમ આપણી જિંદગી છે એમ ટેકનોલોજીની પણ જિંદગી છે. એમાં મોત આવે છે પણ સાયન્સની જિંદગીમાં મોત નથી આવતું. સાયન્સ વિકસતું રહે અને જોડાતું રહે છે. જેમ કે ચાલીસના દાયકામાં ટ્રાન્સ્ઝિસ્ટર શોધાયો… જેમાં એક બાજુથી કરંટ પસાર થાય અને બીજી બાજુથી ન થાય. માત્ર એ નાનકડી શોધે આખી દુનિયા બદલી નાખી. That transistor has changed the world completely. Computers, communication… you name it ! એ સિમ્પલ વસ્તુની આજુબાજુ બીજુ સાયન્સ ઊભું થતું ગયું. જેવું તે ઊભું થયું કે એની સાથે જોડાણો થયા અને જેમ જોડાણો થતા ગયાં તેમ નવા પ્રોડક્ટ્સ ઊભા થયા અને એ પ્રોડક્ટ્સ આવ્યા એટલે નવી સર્વિસીસ ઊભી થઈ. એ સર્વિસીસ ઊભી થઈ એટલે નવા જોબ બન્યા, નવા બિઝનેસીસ બન્યા. નવા મિલિયેનરો બન્યા. એ આખી ઈકોસિસ્ટમ ઊભી થઈ. કહેવાનો અર્થ એ છે કે સાયન્સનું થોડું સત્ય બહાર પડે એનાથી કરોડો ને કરોડો લોકોની જિંદગી બદલાઈ જાય છે, આ વાત આપણે સમજતા નથી. એ સત્ય બહુ ઈમ્પોર્ટન્ટ છે. એ એક નાનું સત્ય…. that changes the destiny of humanity. Western influence after these three forces has increased. Western science is dominating everywhere. આપણું સાયન્સ હવે કશું છે જ નહિ. એ સાયન્સની ઈકોસિસ્ટમ એટલી વધતી ગઈ કે… આપણી પાસે એ ટુલ્સ નથી, ઈન્વેસ્ટમેન્ટ નથી કરી શકતા. But it is good that science is global. સાયન્સમાં મારું-તમારું જેવું કંઈ છે નહીં. If science is good, it is good for everybody.

સાયન્સના લીધે લાઈફ-સ્ટાઈલમાં જે ઈમ્પેક્ટ પડે છે એ બહુ વિચારવાની વસ્તુ છે. તમે ફક્ત ઈમેજ પ્રોસેસિંગનું જ ઉદાહરણ લો. પહેલા શું હતું કે આ બાપુ આમ અહીં બેઠા છે તો પેઈન્ટર આવીને એમનું પેઈન્ટ કરી જાય. એ પછી આવી ફોટોગ્રાફી. તમને કદાચ ખબર નહીં હોય પરંતુ ફોટોગ્રાફીનો જે વિચાર હતો એમાંથી કેમેરો બનાવતા 118 વર્ષ થયા હતાં. એક વિચારમાંથી પ્રોડકટ બનાવતા આટલા વર્ષ થયા. કેમેરો આવ્યો એટલે પેઈન્ટિંગવાળાઓનો જોબ બદલાઈ ગયો ! એ પછી બ્લૅક-ઍન્ડ-વ્હાઈટમાંથી કલર પ્રિન્ટ થઈ. એ પછી પોલારોઈડ કેમેરો આવ્યો એટલે કે ઈન્સ્ટન્ટ ફોટોગ્રાફી. હવે તો ડિજિટલ કેમેરા, થ્રી-ડાયમેન્શન ફિગર્સ. Pictures can be immediately sent out right now. ફોટો ન તમારે ડેવલપ કરવો પડે, ન એનવેલપમાં મુકવો પડે કે ન તો પોસ્ટ કરવો પડે. આજે અત્યારે અહીં આ વાત ચાલી રહી છે તે અમેરિકામાં ચોક્કસ કોઈ જોઈ રહ્યું હશે. એટલું લાઈવ થઈ ગયું બધું ! ઘણી વખત મારો દીકરો મને વાત કરે કે ‘ડેડ, તમે પૂનામાં કેમ છો ?’ તો હું એને પૂછું કે ‘કેમ, તને કેવી રીતે ખબર પડી ?’ એટલે એ કહે કે ગૂગલ પર આવ્યું છે કે….. sam pitroda said something in pune. કહેવાનો અર્થ એ છે કે : Today local events have become international. Local images have become international images. પહેલાં તો અહીંનો ફોટો ફક્ત આપણે જ જોઈ શક્તા. પછી એ ફોટો પાડીને કોઈને મોકલીએ તો એ જોઈ શકે. અત્યારે તો બધું જ ઈન્સ્ટન્ટ. Look at the transformation of technology in Image processing. હવે તો ઈમેજ-ફેક પણ કરી શકાય. મારું મોઢું કાપીને કોઈ બીજાનું મૂકી દો તો લોકોને એમ લાગે કે કોઈ બીજું બોલી રહ્યું હતું. Image processing is the classical example of how things have changed. But in this western dominance of technology, western lifestyle is also dominating. એ થોડું વિચારવાનું છે.

અત્યારે દુનિયામાં શું છે કે… Everybody wants to copy America. American economy is based on consumption. More shirts, more cars, more shoes, more ties… more, more more… everything more. If you are smart, you have to be rich. You can’t be poor and smart. એવું છે ! બધા પૂછે છે કે કેટલું મોટું ઘર છે અને કેટલી કાર છે ? પછી એ જજમેન્ટ બાંધી લે કે તમે ક્યાં છો સ્માટનેસમાં ! The world is trying to copy American model of development which is not scalable, sustainable, desirable and workable for a country like India. ચાઈનાને અમેરિકન મૉડલ જોઈએ છે, યુરોપ તો અમેરિકન મૉડલ છે જ. We need to create a new model of development. Nobody else is going to do it. Only Indian thoughts and Indian ethos can create a new model of development. So how do we take modern science and create new way of life ? Then again you go to Gandhi – simplicity, sense of sacrifice, concern and love for others and self esteem. મેં જોયું કે ભારતમાં બધાનો self-esteem is very fragile. Everybody is ready to be hurt. આ દેશમાં બધાને ખોટું બહુ લાગી જાય છે ! As a result of fragile self-esteem, we can not form teams. કારણ કે ટીમમાં એકબીજાનું માન રાખવાનું હોય. તમે બોસ હોવ એટલે તમને બધું જ દરેક વસ્તુમાં દરરોજ આવડે એ વાત વાજબી નથી. કોઈકે બોસને કહેવું પડે કે : Look, you do not make sense today. એ ઈન્ડિયામાં બહુ પ્રોબ્લેમ થઈ જાય છે. બોસને ખરાબ લાગી જાય, બોસની વાઈફનેય ખરાબ લાગી જાય ! Gandhi had best self-esteem. You could not hurt him. No one could insult Gandhi. Responsibility is something nobody gives you, you take. એવી જ રીતે, Nobody can hurt, you get hurt. If you decide, nobody can hurt yourself. We get hurt because we don’t have enough. કોઈ રોલ્સરોય લઈને આવે તો આપણને એમ લાગે કે આ માણસ તો મહાન છે ! આપણી પાસે તો નાનો ખટારો છે ! મટીરિયલ સાથે જે એટેચમેન્ટ છે… That has come from west. It is not Indian. But we are all locked in it. ન્યુઝપેપરના પહેલા પાને આવે કે દશ બિલિયોનર ! એટલે લોકો કહેશે કે આ તો કહેવું પડે ! જબરું છે ! They become heroes of tomorrow. Heroes of tomorrow or today are judged based on their wealth and not their character. But that’s the world we have created ! So how do we really take the modern science and create new world ? And don’t take with modern science, the modern world. એ મોટી ચેલેન્જ છે. મને આમાં કંઈ ઝાઝી સમજ નથી પડતી પણ મેં શું કર્યું એની વાત મને કહેવા દો. I decided to do my own thing in India.

હું અહીંથી અમેરિકા ગયો. ત્યાં નાનો ધંધો શરૂ કર્યો. પૈસા તો કોઈ દિવસ હતા નહીં ! $40 લઈને અમેરિકા ગયેલા. પછી, પેરેન્ટ્સ, ભાઈઓ, બહેનો બધા જ આવ્યા. That was Indian responsibility, nobody told you to do it. કોઈએ એવું કહ્યું નહીં કે આ તમારી જવાબદારી છે પણ સમજી લીધું કે આ જવાબદારી છે જ ને, એમાં શું મોટી વાત છે ? Put everybody through collage. Had no money. All of a sudden make some money by selling a company. એટલે એમ થયું કે ઈન્ડિયા ફરવા જઈએ. પહેલી વખત હું દિલ્હી આવ્યો. દિલ્હીમાં તો કોઈ ઓળખે નહીં. ટેક્સી કરીને સારામાં સારી તાજ હોટલમાં રોકાયો. ત્યાં પહોંચીને પત્નીને ફોન કરવાનું વિચાર્યું જેથી ખબર આપી શકાય કે બરાબર પહોંચી ગયો છું. પણ ફોન જ ન ચાલે ! બે-ચાર વખત પ્રયત્ન કર્યો પરંતુ પછી તો કંટાળ્યો કે આ તો ગજબ છે ! એ વખતે મનમાં ઠાની લીધું કે આ વસ્તુ ફિક્સ કરી દેવાની છે. આ કરવાનું જ છે એવું મગજમાં ફીટ થઈ ગયું અને તે પણ સમજ્યા વગર ! જો સમજ્યા હોત તો શરૂ જ ન કરત. અજ્ઞાનતા બહુ મહાન વસ્તુ છે ! મેં જોયું કે ક્યાંય ફોન નથી ચાલતા. બધા મોટા કાળા ડબ્બા છે અને લોકો બેઠા-બેઠા ચકરડા ફેરવ્યા કરે છે, પણ થતું કંઈ નથી ! હું જ્યારે પાછો દિલ્હી ગયો ત્યારે પત્ની અનુને કહ્યું કે મારે હવેના 10 વર્ષ શું કરવાનું છે તે મને મળી ગયું છે. એણે પૂછ્યું કે કેવી રીતે કરશો ? તો મેં કહ્યું : No idea ! એ પછી દર બે-ત્રણ અઠવાડિયે હું દિલ્હી આવતો. ન તો કોઈ ઓળખે, ન તો કોઈ જાણે. કોઈએ એમ કહ્યું કે તમે મિસિસ ગાંધીને મળો. પણ મળવું કેવી રીતે ? મારા ફાધર-ઈન-લૉ હરિભાઈ છાયા જે કચ્છમાં કલેકટર હતા એમણે કહ્યું કે દેવગઢના મહારાજા જયદિપસિંહ છે એમને મળો. એ ખરેખર ગ્રેટ માણસ. હું એમને ત્યાં ગયો ને એમણે કહ્યું કે ઠીક છે, કંઈક સગવડ કરીશ. એમણે પ્રયત્ન કર્યો. દશ મિનિટની મિટિંગ ગોઠવી મિસિસ ગાંધી સાથે એટલે મેં કહ્યું કે મારે દસ મિનિટ નથી મળવું. જો તેઓ એક કલાક આપે તો જ મને મળવામાં રસ છે. આઠ મહિના પછી મને એક કલાક મિસિસ ગાંધીએ આપ્યો. હુ ત્યાં ગયો. રાહુલ હતો અને બધા જ હતા ને આખી કેબિનેટ હતી. મેં પ્રેઝન્ટેશન આપ્યું. મેં મિસિસ ગાંધીને ત્યારે કહ્યું કે ટેલિકોમ આ દેશનો નકશો બદલી શકશે. ટેલિકોમ આપણે કરી શકીએ કારણ કે આપણા યંગ લોકો છે એ બહુ ટેલન્ટેડ છે. કોઈની મદદની જરૂર નથી. પરદેશની ટેકનોલોજીની પણ જરૂર નથી. I will help. એટલે પછી બધા લોકો ત્યાં કહે કે આ માણસને શું જોઈએ છે ? દેખાય છે તો ભૂત જેવો ! બધા મને પૂછવા માંડ્યા કે તમારે શું જોઈએ છે ? મેં કહ્યું મારે કશું નથી જોઈતું એટલે They were puzzled. એમને લાગ્યું કે આમાં કંઈક કેચ છે. એક દિવસ રાજીવે એક મિનિસ્ટર સંજીવ રેડ્ડીને કહ્યું કે તું પૂછ તો ખરો કે આ માણસને શું જોઈએ છે ? એમણે મને પૂછ્યું એટલે મેં કહ્યું : I don’t want salary, I don’t want title, I don’t want to become head of the department. I just want to get it done. And to get it done, you do not need anybody. એ પછી એક સેન્ટર ઊભું થયું, 400 છોકરાઓને નોકરીએ લીધા, કામ શરૂ કર્યું. રૂરલ ટેલિફોન શરૂ થયા. એસ.ટી.ડી-પી.સી.ઓ. શરૂ થયા. એમ કરતાં કરતાં We trained thousand and thousands of young engineers. અત્યારે સોફટવેરમાં જેટલી ટેલન્ટ છે…. It all came from those days. અત્યારે આપણી પાસે 800 મિલિયન ફોન છે. We are nation of a connected billion and therefore we need to think differently. કેટલી મહાન વસ્તુ આ દેશમાં થઈ ગઈ છે પણ લોકોને કંઈ સમજ પડતી નથી. પાંચ હજાર વર્ષથી આપણે unconnected હતા. અચાનક દશ જ વર્ષમાં ‘nation of connected billion’ થઈ ગયા. એનો અર્થ શું ? હવે આનું શું કરવાનું ? બસ, આમ કનેકટેડ બેસી રહેવાનું ?

એ પછી મને હાર્ટએટેક આવ્યો, બાયપાસ થઈ. એ દરમિયાન રાજીવ ગાંધીની હત્યા થઈ. મારી પાસે જે પૈસા હતા એ બધા ખલાસ થઈ ગયા. વપરાઈ ગયા. બે બાળકો કૉલેજ જવા તૈયાર હતા પણ એમના ટ્યુશનના મારી પાસે પૈસા નહોતા. એટલે હું પાછો અમેરિકા ગયો. પરંતુ મેં તો અમેરિકન નાગરિકત્વ પાછું આપી દીધું હતું અને હું ભારતીય નાગરિક બની ગયો હતો. એટલે મારી પાસે વિઝા નહોતા. તેથી હું ટુરિસ્ટ વિઝા પર ગયો. પણ એમાં તો નોકરી ન થઈ શકે. એટલે પછી નાનો એવો ધંધો શરૂ કર્યો. Rebuild my life. પણ એ વખતે મારી ઉંમર 54 વર્ષની થઈ હતી. હવે 22 વર્ષ જેવી જુવાની નહોતી. પછી બાળકોને કોલેજ ભણાવ્યા. ત્યારબાદ મને વિચાર આવ્યો કે What is next big thing in India ? I realized that the next big thing in India is knowledge. We need to focus on knowledge if we need to grow 8 to 10% and if do not grow by 8 to 10%, we cannot reduce poverty. At the end of the day what matters in India is disparity. Disparity between reach and poor, urban-rural, educated-uneducated. What matters in India is 550 million youngsters, below age of 25. What do we do for that ? Jobs, employment, infrastructure, training. How do we use technology to really help them? રાજીવ વખતે અમે નક્કી કરેલું કે વેકસિન ભારતમાં બનાવવા જોઈએ. એ વખતે પોલિયો બહુ મોટી સમસ્યા હતી. આજે પ્રથમ વાર આપણે એમ કહીએ શકીએ છીએ…. We can say, we are a country without polio. એ કામ કરતાં 25 વર્ષ થયાં. હજારો લોકોએ એમાં કામ કર્યું પરંતુ આ બધું લોકોને સમજ નથી પડતી. પુષ્ક્ળ કામ કર્યું. અમને કોઈ પબ્લિસિટી નહોતી જોઈતી પણ જો થોડોક પણ વિવાદ થાય તો એ અખબારોની હેડલાઈન બની જાય છે. હું તમને એક દાખલો આપું. એક વખત (1987-88) કલકત્તામાં આઈ.આઈ.એમ. ખાતે હું કોનવોકેશન સ્પીચ આપી રહ્યો હતો. ગાંધીજયંતિનો સમય હતો. મારા મગજમાં ગાંધીવિચાર ચાલી રહ્યા હતા. મેં એવું કહ્યું કે : Gandhi Belongs to everybody. Gandhi is a phenomena. Gandhi is a concept. As far as I am concern, you can drink scotch, virgin and still be Gandhiyan. કહી દીધું ભૂલથી ! બીજે દિવસે અખબારની હેડલાઈન બની : Pitroda says Gandhi drinks scotch and virgin. આપણા ન્યુઝપેપરનું આવું છે ! પછી બધા ગાંધીવાદીઓ કલકત્તામાં ભેગા થયા. પ્રાઈમમિનિસ્ટરને અરજી કરી. તેઓએ મને કહ્યું પરંતુ મેં કહ્યું કે હું કંઈ માફી માગવાનો નથી. I still believe that. If you do not agree, then it is ok. Let me say something which I want to say. આપણે ત્યાં વિવાદ મોટા ન્યુઝ થઈ જાય છે. કામ સારું થાય તો કોઈ ધ્યાન નથી આપતું.

નૉલેજ કમિશનમાં પાંચ વર્ષ એજ્યુકેશન, સાયન્સ, ઈનોવેશન, લાઈબ્રેરીઝ, લેન્ગ્વેજીસ, ટ્રાન્સલેશન્સ, એપ્લીકેશનન્સ પર અમે ધ્યાન આપ્યું. જેવું આ કામ પત્યું કે અમે વિચાર્યું કે આપણે નોલેજ નેટવર્ક ઊભું કરવું જોઈએ. અત્યારે આપણા દેશમાં 1500 નોડ, 40 GB Bandwidth થી ફાઈબર ઓપ્ટિક્સથી જોડીએ છીએ કે જે આપણી યુનિવર્સિટી, કૉલેજ, લેબોરેટરી બધી એકબીજા સાથે કનેકટ થાય. So that people begin to collaborate and exchange data. એ નેટવર્ક 15,000 કરોડમાં તૈયાર થઈ ગયું છે ને અત્યારે ચાલી રહ્યું છે. But nobody knows how to use it. Then I am focused on building public information infrastructure. પંચાયતને ઓપ્ટીક ફાઈબરથી જોડી દો તો પંચાયતમાં એજ્યુકેશન, હેલ્થ, ફાઈનાન્સિયલ સર્વિસિસનો નકશો બદલાઈ જાય. હું તમને એક દાખલો આપું. અત્યારે આપણે જ્યારે સ્કૂલની વાત કરીએ છીએ એટલે આપમેળે મગજમાં ટીચર, ડસ્ટર, બ્લેકબોર્ડ, ચોક, ટેક્સબુક, એક્ઝામ, સર્ટિફિકેટ – આ બધું ફીટ થઈ જાય છે. હવે છોકરાઓ એવી રીતે શીખતા જ નથી. એ લોકો કમ્પ્યુટર પર આમતેમ જોઈ લે છે અને શીખી જાય છે. આપણને એમ કહેતા કે ફોકસ કરો-ધ્યાન આપો અને શીખો. અત્યારના છોકરાઓ મ્યુઝીક સાંભળે છે, એસ.એમ.એસ કરે છે, લેસન પણ કરે છે અને ગપ્પાં પણ મારતાં હોય છે. બધું સાથે કરે છે અને બરાબર કરે છે ! માતાપિતાને એમ લાગે કે આ બધું ખોટું છે. પેરેન્ટ્સની દુનિયા જુદી છે. એટલે હું દરેક બાળકોને કહું કે બે શિખામણ તમારે મારી પાસેથી લેવાની. એક તો પેરેન્ટ્સનું નહીં સાંભળવાનું અને બીજું ટીચરનું નહીં સાંભળવાનું. કારણ કે બિચારા બંનેને કંઈ ખબર જ નથી ! તમારી દુનિયા બહુ જુદી થવાની છે. Your world is going to be very different. કારણ કે એ લોકો તમને શિખામણ આપે છે તે એ લોકોની દુનિયા પ્રમાણે. એ દુનિયા તો પૂરી થઈ ગઈ ! ત્યારે કમ્પ્યૂટર, એસ.એમ.એસ કશું નહોતું. એ લોકોને કશી ખબર નહોતી. They don’t know how to extrapolate. આજે જો ટીચર અંગે વિચારીએ તો : Teacher does not need to create content now or to deliver content. I do not need teacher to create content or to deliver content. Then why do I need teacher ? I need teacher as a mentor. આ બાપુની જેમ બસ હાજર રહે. That’s more than enough. આપણા બધા ગુરુ એવા જ હતા કે જેઓ એમ કહેતા કે તમે જે કરતા હોવ તે કર્યા કરો, જરૂર પડે તો હું અહીં બેઠો છું. All our teacher need to be changed to mentor. હવે એ કેવી રીતે કરવું ? Because to be a mentor, you need to be calm, comfortable, secured. આ શિક્ષક તો ઘરે ઝઘડતા હોય, છોકરાઓને શું શીખવાડે ? કહેવાનો અર્થ એ છે કે : Technology is changing every role. અને આ બધું લોકો નથી સમજતા. Technology is going to change all our teachers in next 10 years. And if they do not change, they will be out of business. If I have to build a university today, it will not look like a Cambridge, Harvard, Delhi University or IIT. It may be totally different. There may not be any buildings. No classrooms. No teachers. બસ, છોકરાઓ ખુલ્લામાં આમતેમ બેઠા હોય, કોઈ રમતું હોય, કોઈ કોફી પીતું હોય અને દરેકને ખબર હોય કે ગુરુ બેઠા છે. કંઈ તકલીફ હોય તો જવાનું અન્યથા પોતાનું કર્યા કરવાનું. Learn from the environment. Knowledge is everywhere. So most of my time going on building public information infrastructure, knowledge network. અને આ બંને હોય પણ જો મગજ ના બદલાય તો કંઈ ન બદલાય ! ઈન્ડિયામાં મોટામાં મોટો પ્રોબ્લેમ એ છે કે, We are all locked-up in our brain. જાણે કે બસ આમ જ થાય, બીજી રીતે થાય જ નહીં ! I find it everywhere. Especially in Government, no body wants to change. સ્કૂલમાં એડમિશન લેવું હોય તો આટલા બધા ફોર્મની શું જરૂર છે ? હમણાં ગઈકાલે જ મારે ટેલિકોમ રેગ્યુલેટરી ઓથોરીટીના ચેરમેનનો ઈન્ટરવ્યૂ હતો. હું કેબિનેટ સેક્રેટરી અને પ્રાઈમ મિનિસ્ટરનો સેક્રેટરી. એ બધા પણ 50-60 વર્ષના અને એ લોકોના સર્ટિફિકેટોની ફાઈલમાં હાઈસ્કૂલનું પણ સર્ટિફિકેટ હતું ! મને બહુ નવાઈ લાગી. છેક આ લેવલ પર એના હાઈસ્કૂલના સર્ટિફિકેટને જોઈને શું કામ છે ? પણ ફોર્મમાં એવું ફરજિયાત લખવામાં આવેલું કે હાઈસ્કૂલના સર્ટિફિકેટની ઓરિજિનલ કોપી મૂકો ! ધન્ય છે આ લોકોને ! હું જ્યારે અમેરિકાથી આવું ત્યારે એરલાઈનમાં એક ફોર્મ ભરવું પડે છે. રોજ લાખો લોકો એવા ફોર્મ ભરે છે, મને એ નથી સમજાતું કે કોણ એ બધા ફોર્મ વાંચે છે ? પણ તોય ફોર્મ ભરવું પડે છે કારણ કે મગજમાં એવું ફિટ થઈ ગયું છે કે આ જે કરીએ છીએ એ બસ કર્યે રાખો, જો કંઈક બીજું કરીશું તો મુસીબતમાં મુકાઈ જઈશું ! Technology today says, everything is obsolete. Education is obsolete, health service is obsolete, governance is obsolete, certificates don’t mean anything. પણ આ બધું લોકોને કેવી રીતે સમજાવવું ? દુનિયા નવી બદલાઈ રહી છે અને જો તમે નહીં બદલાઓ તો મુસીબત થશે – તમને તો નહીં, પરંતુ તમારા બાળકોને થશે.

નવું ઈન્ડિયા જો બનાવવું હોય તો આ બધી ટેકનોલોજીનો ઉપયોગ કરવાનો છે. આ સાયન્સનો લાભ લેવાનો છે. લોકો વિચારી રહ્યા છે કે લાઈફમાં હવે નવો પેટર્ન જોઈએ છે. ઘણા લોકો આપણે ત્યાં વિચારે છે કે આ જે જિંદગી જીવીએ છીએ કે ખૂબ પૈસા, ખૂબ કાર, મોટા ઘર… એ બધાથી ક્યારેક થોડો પ્રોબ્લેમ થવાનો છે. I think we need moraribapus of the world to tell world that life has to be simple. You do not have to be religious. If you want, it’s ok. Life has to be simple; it has to be lived for others. The joy for living for others is much bigger than the joy living for yourself. પોતા માટે જીવવું એ તો બહુ સહેલી વસ્તુ છે. દાખલા તરીકે હું શૉપિંગમાં ક્યારેય નથી જતો. પત્ની જુએ કે મોજા ફાટી ગયા છે અને એ લઈ આવે તો હું પહેરું. સેક્રેટરી લન્ચ આપે તો હું જમી લઉં. ન આપે તો ન જમું. જરૂરિયાતો ઓછામાં ઓછી સારી. કારણ કે જરૂરિયાતો વધારવાથી પછી એનો કોઈ અંત નથી. Science gives opportunity to acquire lot of material but religion gives you a thought to say hold on. Hold your horses. આ બંનેને ભેગા કરવાની જરૂર છે.

હવે હું પૂરું કરું એ પહેલાં મને થોડું એ કહેવા દો કે ભવિષ્ય કેવું થવાનું છે….. જુઓ, તમને થોડા દાખલા આપું. I believe, everything we do today is basically completely obsolete. સાયન્ટીસ્ટ અત્યારે એવા બધા વિચારો કરી રહ્યાં છે કે that will change the world in 50 years. It will change in a manner that even I don’t understand. મારો એક મિત્ર છે. એ પૂછે છે કે આગિયો જે હોય છે એ આટલી બધી એનર્જી ક્યાંથી લાવે છે કે આખી રાત બળ્યા જ કરે છે ? If I break that code, I want to inject it in the tree. રાત થાય ને બધા ઝાડ ચમકવા માંડે. એટલે ઈલેક્ટ્રીસીટીનો કન્સેપ્ટ બદલાઈ જશે. જુઓ, કેવો સિમ્પલ આઈડિયા છે ! બીજો એક મિત્ર છે એ એવું કહે છે કે બાળકો જન્મે ત્યારે તેમને એવું કંઈક બનાવીને બે ટીપાં આપી દઈએ કે એમના પેટમાં એક નવી જાતની પ્રોસેસ શરૂ થઈ જાય કે તે જે પણ ખાય એનાથી પ્રોટીન બને એટલે આ દુનિયામાંથી ભૂખ મટી જાય ! બીજો એક જણ એમ કહે છે કે આ બધી રિફાઈનરી જમીનની ઉપર કરો છો તો જમીનની નીચે જ કરો ને ભાઈ ! ઓઈલ બહાર કાઢવું અને પછી રિફાઈન કરવું એના કરતાં રિફાઈન થયેલું જ ઓઈલ ઉપર આવે એવું કંઈક કરો. એક મારા મિત્ર છે ડૉ. ચક્રવર્તી. એ 75 વર્ષનાં છે. શિકાગોમાં મારા ઘરની પાસે જ રહે છે. એ એક વખત મને કહે કે ‘આ કેન્સર રિસર્ચ પર બધા લાગ્યા છે એ બધા જ ખોટા રસ્તે છે.’ એમનું આ સ્ટેટમેન્ટ તો બહુ મોટું કહી શકાય. મેં પૂછ્યું કેવી રીતે ? તો એમણે કહ્યું કે ‘આ કેન્સરવાળા બધા સેલ પર રિસર્ચ કરે છે કે સેલને મારી નાખો, બાળી નાખો… પરંતુ મારું માનવું એવું છે કે The only people who have interest in our survival is bacteria. આપણા પહેલા બેક્ટેરિયા આવેલા. આપણા પેરેન્ટ્સ કરતાં આપણાં બેક્ટેરિયાને વધારે રસ છે કે આપણે વધારે જીવીએ ! કરોડો બેકટેરિયા શરીરમાં ઘર માંડીને બેસી ગયા છે અને મજા કરે છે ! એમણે કહ્યું કે બેકેટેરિયાની જો મદદ લઈએ તો they will solve the cancer problem. આ સાત વર્ષ પહેલાંની વાત છે. આ ભાઈએ નવો રસ્તો પકડ્યો. રિસર્ચ કર્યું. એમણે બેકટેરિયાનો આધાર લઈને બે દવા શોધી જે કેન્સરને દૂર કરી શકે. તમે જુઓ કે આ વિચાર કેટલા પાવરફૂલ છે. એક બીજો સાયન્ટીસ્ટ છે એમણે કહ્યું કે આ આખી દુનિયામાં ચિકન જે કપાય છે એના પીંછાંઓ ગોઠવવામાં આવે તો બે મોટા ડુંગર થાય. તો શા માટે પીંછા વગરનું જ ચિકન ડિઝાઈન ન કરવું ? અને એણે કર્યું. એક નવું પક્ષી બન્યું. સાયન્સ અત્યારે બાયોટેક, નેનોટેક એવી-એવી વસ્તુ ઊભી કરી રહી છે કે જેનાથી દુનિયા એકદમ બદલાઈ જશે. ફૂડ, ટ્રાન્સ્પોર્ટેશન, ઈલેક્ટ્રીસિટી બદલાઈ જશે. એવરેજ બાળક ગેરેંટીથી 125 વર્ષ જીવશે એવી શોધો ચાલી રહી છે. અમે જ્યારે ભણતાં ત્યારે તો 60 વર્ષ ઉંમર બહુ ગણાતી. 20 વર્ષ ભણો, 20 વર્ષ પરણો અને 20 વર્ષ પૌત્ર-પૌત્રીઓ સાથે વાતો કરો, ઉધરસ ખાઓ અને બેસી રહો ! પણ દુનિયા બદલાઈ ગઈ. હું મારો જ દાખલો આપું. મને 1990માં સૌથી પહેલો હાર્ટએટેક આવ્યો. એ પછી બાયપાસ થયું, ચાર stents મૂક્યાં. એ પછી 2000ની સાલમાં મને કેન્સર થયું. 2005માં મારી પર ફરી બાયપાસ થઈ. હું ઉપરથી નીચે આખો કપાયેલો છું ! 70 વર્ષનો છું. Look at the power of science. સાયન્સની શોધ એટલી આગળ વધતી જાય છે કે it will have tremendous effect of the world we create. આ માટે માણસ work-centric હોવો જોઈએ. અમુક માણસો ધર્મ વાળા હોવા જોઈએ અને અમુક માણસો કર્મવાળા હોવા જોઈએ. ધર્મથી બધા પ્રશ્નો દૂર નથી થવાના, એ રીતે માત્ર કર્મથી પણ બધા પ્રશ્નો દૂર નથી થવાના. Proper integration of dharma and karma will solve the problem. That we need to really understand, promote and work. આ બંને ટ્રેક બરાબર બેલેન્સ કરવાના છે. આ બંને ટ્રેકમાં સર્વસામાન્ય વસ્તુ ‘સત્ય’ છે. It is the search for truth inside and outside that really matters. I hope I have talked little bit of a sense. જો કંઈ આડુઅવળું બોલાઈ ગયું હોય તો માફી માગું છું.

The new world we create in the 21st century will have to keep in focus India, Indian thought, Indian model. It is up to all of us to evolve that model. Model in which everybody has a role to play – Hindu, Muslim, christen, young, old, poor, rich, intelligent, not-so-intelligent, man, women. It will create world for everybody where everyone will be happy and has own journey which is worth enjoyed. With this, bapu … thank you again. Thanks.

(આલેખન : મૃગેશ શાહ)

[સમાપ્ત]

[ રીડગુજરાતી પર આગામી વક્તવ્ય, ટૂંક સમયમાં… : અસ્મિતાપર્વ-15 : ડૉ. શરદ ઠાકર. ]


· Print This Article Print This Article ·  Save article As PDF ·   Subscribe ReadGujarati

  « Previous જાણવા જેવી, વિચારવા જેવી કેટલીક વાતો – મહોમ્મદ માંકડ
ધ સાઉન્ડ ઑફ સાઈલન્સ : ધ્રુવ લાકરા – રશ્મિ બંસલ Next »   

85 પ્રતિભાવો : ભારતનું નવીનીકરણ અને વિજ્ઞાન – ડૉ. સામ પિત્રોડા

 1. Sandeep says:

  Sir Sam,

  Only one word ” Fabulous” to describe your speech.

  Thank you

 2. mayur suthar says:

  ખુબજ સરસ માહિતિ સભર લેખ. આભાર મૃગેશભાઈ સરસ આલેખન.

 3. Ashish Makwana says:

  Very motivational and really after long time read this type of strong material..Connected with daily life which combine religion and karma…Thanks

  • parth says:

   Ahish bhai
   i m agree with you Thnx to Mrugesh bhai

  • ram lakhani says:

   Intolerance.
   I am right
   Mine is true faith(as if it was selected)
   5k yrs history wants to be repeated (by appearnce only)
   What i do against my faith is OK. If others(faith)do same…i fight to kill.

   Few like this great man(trained in a free country)may make difference somewhere but rigidity in belief has to be removed.Plurastic values ae to be built inside
   Sorry little chance. Gandhi bapu failed!!!

   • Gunvant Patel says:

    ભાઈ હમણા ચીનમા છુ ફેસ બુક બ્લોક છે. ભારત ફ્રી (મુક્ત) દેશ છે અને એની કીમત તો જ્યારે ના હોય ત્યારેજ ખબર પડે.

 4. kirit madlani says:

  I think this is one of the most profound article i have read. It made me glued to computer. It is a wonderful insight into science and religion. Both are actually same !!! at the end of religion and science both meet, It is two paths of the same truth. he said it so effectively that science has no boundary while religion creates boundary !! let is know the remove the boundaries of religion.
  Dr Pitroda has indeed opened my eyes and so will be the case for many.
  it is amazing to read him telling us truths in our launguage.
  hid foresight on future, education, life and the karma are to be noted down in gold letters.
  I am sure Pujya Bapu will elaborate more in his conclusions but i must thank Mrugeshbhai , read gujarati as well as Asmita Parva for such a beautiful lecture.

 5. Moxesh Shah says:

  “Responsibility is something nobody gives you, you take.” – Excellent.

 6. Megha Joshi says:

  really, superb speech…
  thank you…read gujrati.

 7. suresh b jariwala says:

  સરુ લગ્યુ, જોકે થોદુ વન્ચ્યુ,પ્રેમ સભર્

 8. Dear Mrugeshbhai
  Thank you a lot for the lecture of respected Pitrodasir
  Please send our hearty thanks to him on our behalf
  Respectfully

 9. Rana Diptesh Hasmukhbhai says:

  જેટલિ સગવડ એટલિ અગવડ. In this world we are not live without machine. We get lots of facility due to science but nobody think towards enviroment, huminity while his research. Due to science we can see how much enviroment changed,destroy. Science work at his end and Nature start their work at his end. We are not balance the world with science. The miracle power of God/Nature effect all.

 10. Harsh says:

  But it is good that science is global. સાયન્સમાં મારું-તમારું જેવું કંઈ છે નહીં. If science is good, it is good for everybody.
  ખુબ સરસ રજુઆત. . .

 11. ખુબ જ સુંદર માહીતી. આભાર મૃગેશભાઈ. ગાંધીજી વીષેના ડૉ. પિત્રોડાના વીચારો ઘણા જ ગમ્યા.
  મૃગેશભાઈ, આપ એમના અંગ્રેજી ફકરાઓનું ગુજરાતી કરી શક્યા હોત તો હજુ વધુ લોકોને ઉપયોગી થાત.
  ફરીથી ધન્યવાદ અને આભાર.

 12. Hitesh Dixit says:

  પ્રિય મ્રુગેશ ભાઈ

  ખુબ જ સરસ લેખ અને રિપોર્ટિન્ગ … અભિનન્દન !!

  ઘણુ શિખવા મળ્યુ…. તમારો ખુબ ખુબ આભાર ….

 13. Umesh Tank says:

  ખુબજ સરસ માહિતિ સભર લેખ.

 14. Umesh Tank says:

  really, superb speech…

  Thanks,

 15. Umesh Tank says:

  Suparb Speech….આભાર

 16. Gautam Patel says:

  ગ્

 17. Nilay R Desai says:

  પ્રિય મ્રુગેશ ભાઈ, ખુબ જ સરસ લેખ અને રિપોર્ટિન્ગ … અભિનન્દન અને આભાર !!

  Every India is thankful to Mr Sam Pitroda for his invaluable services to the nation.
  Really as he mentioned in his inspiring speech, he is a man of “karma” with which he won the human battle and Nation will always remember him as a man of “karma”

  Thank you Mr Sam Pitroda

 18. Mustafa J says:

  બહુ સરસ

  પોતા માટે જીવવું એ તો બહુ સહેલી વસ્તુ છે. દાખલા તરીકે હું શૉપિંગમાં ક્યારેય નથી જતો. પત્ની જુએ કે મોજા ફાટી ગયા છે અને એ લઈ આવે તો હું પહેરું. સેક્રેટરી લન્ચ આપે તો હું જમી લઉં. ન આપે તો ન જમું. જરૂરિયાતો ઓછામાં ઓછી સારી. કારણ કે જરૂરિયાતો વધારવાથી પછી એનો કોઈ અંત નથી. Science gives opportunity to acquire lot of material but religion gives you a thought to say hold on. Hold your horses. આ બંનેને ભેગા કરવાની જરૂર છે.

 19. Umesh Nathani says:

  I realy surpirsed during the reading of enitre script of Shree Sam Pritroda, he explained how to live happy life not only to our family but also to keep people of all other ciuntry, This is the REAL RELIGION.

 20. devina says:

  great foresight of dear Mr.Sam Pitroda,young world is going to be very different. કારણ કે એ લોકો તમને શિખામણ આપે છે તે એ લોકોની દુનિયા પ્રમાણે. એ દુનિયા તો પૂરી થઈ ગઈ so true,we need to think about it…thanks

 21. parth says:

  Mrugesh bhai
  You are acting a role of SANJAY ( mahabharat) for us.
  Thnx a lot i will be waiting for the next
  PARTH

 22. સિમ્પલી ગ્રેટ. શબ્દો ઓછા પડે. સામ પિત્રોડાએ ભારતને બદલી નાખ્યું કહીએ તો ચાલે. ભારતરત્ન એવોર્ડ લાયક. ધન્યવાદ મૃગેશભાઈ.

 23. Dear Mrugeshbhai very First my Re-actions HAT’s OFF…..!!!!
  Yes Gujarat Ashimata Parva was an..I do not know whose BHEZA-NI-NEEPAJ….but Excellent it was…Before few days I had have an opprotunity to listen..see three diff lectures of Gr8 people…Dr.Sharad Thaker….Jay Vasavada and Kajal Oza Vaidya….tenu tau hazu Smaaraan nu VIH:-SAMARAAN thayu j nathi tnya aa bhai Shri Dinesh thaki hamesh ni jem Superb sharing….
  Sam is a GEM…..it’s HARD and BAD-LUCK…Bharat could not Take HIS FULL Advantages as in case of dr.Lord Bhikhoo Parekh….both have too much LAGAV for INDIA….BARODA….!!!!
  I do wish in future too such nice articles shall be written by you and I shall be able to READ…
  God bless You..
  Jay shree Krishna
  sanatbhai Dave…(Findlay..ohio..usa..(Baroda)…

 24. suresh says:

  Thanks.

 25. amruylal says:

  એક્દમ સતય વિચરો,હુ સમ્પુરન સહ્મત્ અભર્,

 26. kalpana desai says:

  જનરેશન ગેપનું કારણ બૌ સચોટ રીતે સમજાવી દીધું.માબાપ નહીં બદલાય તો બાળકોના વર્તનનો અફસોસ કરતાં બેસી રહેવું પડશે.જબર્દસ્ત સ્પીચ અને લેખ.આભાર.

 27. SONAL DESAI says:

  ખુબ જ સરસ. નવિ દ્રશતિ મલિ નવા વિચારો મલિયા મગજે ને નવો ખોરક મલ્યો.
  થન્ક્સ આભર બધાનો જેને રજુ કર્વામા મહેનત કરિ.

 28. ruchi says:

  આભાર મજા આવી. આનો વીડીઓ છે?

 29. Kishor Shastri says:

  આભાર, મ્રુગેશભાઈ, એમની સ્પીચનુ સુંદર આલેખન કર્યુ છે.

  શ્રી પિત્રોડા સાહેબ ના વિચારો નો પુરેપુરો ઉપયોગ કરવો જોઈએ. કદાચ આપણે સંક્રાતિ કાળ માથી પસાર થઈ રહ્યા છે.

 30. Manan says:

  ખુબ જ સરસ…ઘણુ જણવા મળ્યુ…

  અભિનંદન ના હકદાર મૃગેશભાઇ અને સામભાઈ બન્ને છે…

 31. raj says:

  Thanks to Mrugeshbhai fo sucha good article
  raj

 32. sailesh patel says:

  સુપેર્બ . ઇન્ક્રેદિબલ્

 33. Haresh Surani says:

  કોટિ કોટિ વન્દન ભારતના આ મહાન પુત્રને. “આઈડ્યા એ ખુબ જ પાવરફુલ હોય છે”
  મ્રુગેશભાઇ આપનો ખુબ ખુબ આભાર…..

 34. Ketan patel says:

  Khub saras lekha che. Sam pitroda great man. Pan saince karata dharm mahan

 35. dr. jayesh kasundra says:

  it is really inspiring, age is not important moral and aim is important

 36. Sanat says:

  It is really inspiring, you became a highly respectable person for me. I would like to meet you sometime.

 37. Amol says:

  મ્રુગેશભાઈ,

  તમારો ખૂબ ખૂબ આભાર….

  અમોલ….

 38. Sanat says:

  Extra ordinary speech by Pitroda Sir. Respect level is shootup so high.
  We are proud of having a person like Mr. Pitroda from Gujarat

 39. hasmukh kacha says:

  બહુ સરસ્,મહિતિ,વિચાર્,ખરેખર દેશ ,અને વતન મઅટે ભોગ અપ્વો,,,,ઇતિહાસ જે સુવર્ન અક્ષરે લખાશે

 40. Niranjan says:

  I have immense respect for Mr. Sam Pritoda for his great Humanistic and Humble Nature. And his desire to do something for India. I have no problem with Mr. Pitroda. However, I have big problem with his work and his crap.
  I have first question to him that since he does not do and Dharma or never done any puja. What kind of qualification or credential he has to give any opinion on my Dharma. Or Religion? Just he is self made scientist that means he knows everything ?
  Does he understand what is Hindu Dharma? what background he has to asses my Dharma? On other hands, his talking about Science does he knows what is western science is? WHOLE WESTERN SCIENCE IS NOT SCIENCE BUT JUST THEORY NOTHING BUT A THEORY.
  ASK ANY LEARNED MIND, WHICH SUBJECTS YOU CAN PUT IT IN SCIENCE. PHYSICS HAS NOTHING BUT THEORIES. Medical science nothing but assumes and theory , Modern Drug industries is a biggest fraud and Mr. Sam pitroda selling stupid or innocent Indian his crap as a science.
  Even world greatest scariest did have time for everything. Even Steve job the finest mind of last century had time everything where this self made scientist does not have time to understand his the finest Dharma the WORLD Civilization ever felt. The finest mind of last century Mr. Steve job followed Dharma, World finest Scientist followed Hindu Dharma. Hindu Dharma is not religion is natural science and science of living.
  Mr. Pitroda does not have anything new, he just a copycat some American system for India. He been fooling Indian platform since last 20 years and messed up India to at its worst. India has no software patient, telephone company is looting India, so much corruption, what Mr. Pitroda was doing? For a simpleton gujarati readers, Nobody knows Sam pitroda in USA. his only known in Indian community.

  “Gaddho ki sabha ma Murkh bane Neta ” Aho kya bat aho kya gyan.

  • Tushar says:

   Shri Niranjanbhai

   Gone through your comment on Mr. Sam Pitroda, in short I am very happy that your thinking is WITH or AGAINST of him what he thinks or does it does not matter for me But you tried to think and express your bold opinion that is very important, I like it.

   Personally, I think every one has their own brain given by the God to think indipendently and deside what is right and whai is wrong. Not only follow others who are called heroes of society (some of them are real and some of them are fake made by stupid peoples)

   Lets make whole INDIANS think and see how many Gandhi, Vivekananda etc. we can produce here by them self (Not Seeps means Blind Followers to the heroes). Who have their own Ideas, a way of living that is not limited to perticular Religions and Rituals. Because as Gandhiji said “GOD HAS NO RELIGION”

   Thank you
   Tushar

  • nbs says:

   you can belittle any body!!

   sam is worthy and it is our vadil na puniya[religion] ke aapadne sam jave hitechu maliyu and lead the our huge country to solve all problem through science and technology

   no body is able to deny approved 10 minute meeting with prime minister of India and demand for 60 minute minimum!!
   even dhirubhai ambani or ratan tata would have found them self favored for that ten minute allotted by pm of India for meeting!!!

   it is luck of india that we have such a dedicated and able fellow country men who is able to have all comfort and luxury of western life but given up for sack of our country ,for us [people of india].

   can you imagine country who has got independent with us and taken independent to the great height we have reach ,it is due to SAM and his team we have better life then some banana republic.and we are considered one of the leader in modern world of science and technology.

   your telling telephone co looting India? where that 2g and 3g has came from? it has came from science and technology status achieved by our country today.
   [ and it is valued bigger then treasure found in padamnabh swami temple strong room .]

  • tushar says:

   નિરજન ભાઇ

   તમારા નિભય પ્રતિભાવ થી આનદ થયો. હુ અહિયા કોઈ ને સાચુ કે ખોટુ ઠેરવવા માગતો નથી. પરન્તુ તમે તમારી સ્વતન્ત્ર બુધ્ધિ થી વિચાર કરયો તે જ ખુબ મોટી વાત છે. બાકિ તો આ દેશ મા ઘેટાઓ ની કમી જ ક્યા છે.(જેઓ માત્ર “હા” કહી ને અનુસરે છે.)

   જ્યારે જ્યારે આ દેશ મા કોઈ વ્યક્તિ કોઈ પણ ના પ્રભાવ મા આવ્યા વગર પોતાના દિલ ને સાભળશે ત્યારે ફરી ને ફરી અહી ગાધી, સરદાર, વિવેકાનન્દ, બોઝ નો જન્મ થશે.

   આભાર

   તુષાર

 41. Aroon Ajmera says:

  Excellent article indeed. Thank you for sharing.

  Best wishes
  Aroon

 42. diya says:

  આવા વ્યક્તિ પ્રેસિડેન્ટ બને એવા સૌભાગ્ય આપણા દેશ ના હોય?,,,,,,,,,,, ફરી કોઈ નકામો રાજકારણી આપણા માથે આવશે ,,, સામ પિત્રોડા જેવા ૧૦ વ્યક્તિ આખુય ભારત બદલી શકે પણ અફસોસ ,, કે આપણા નેતૃત્વ માં એવી સમજ આવે

 43. zakir says:

  સરસ મજાનો inspiring લેખ.
  salute to sir sam pitroda.

 44. govardhan patel says:

  This is something we, the people from INDIA must learn, how to have self-esteem. By talking it, it does not come, we have to observe and apply it in our life by “SELF INTROSPECTION”

 45. shan sandip kiritlal says:

  I have no words descibe for your speed.i send this artical my son for read.jay hind.

 46. Satish Dholakia says:

  પ્રવચન નો શબ્દે શબ્દ અર્થ સભર….આભાર..!

 47. Rupal says:

  ………………

 48. NARENDRABHAI says:

  sita ram

  Mrugeshbhai, Thank you duniya ni moti sewa kari

 49. Hina Kulal says:

  Wah Sir Wah Tamara jewa Insaan ni india ne Khub j Jarurat Che ,
  tamari himmat ane lagan tamara avishkaro badha sari rite sampurna thai evi hraday thi prathna ……

  Mrugesh bhai tamne khas sat sat pranam …..
  tame kharekhar khub j saru karya kari rahya cho…..

  Jai Shree Krushna !!

 50. Smitesh Ruparelia says:

  There might be equally patriotic scientist in India, but the way Shri Pitroda has shown in his thought is amazing. I feel this is perhaps the person thinking in line with the way Revered Abdul Kalam Azad has done or thought for the country. His speech is so balanced that it covers Religion-Science-Indian glory-Present Life- India’s future and it’s target and the gandhian thought.This is the perfect example of balanced blend of thoughts we should create in our mind to adjust and welcome this transitional period of our life of next 20-50 years for parents/teachers/gurus/scientists/leaders/religious leaders and who reads this article. Great Thoughts To Look into.

 51. Smitesh Ruparelia says:

  One thing i would like to add that, our way of life i.e. Hindu is really not a mere Religion. It is in fact a scientific way of life created by our forefathers. So as regards, mention of Dharma by Pitroda sir it should be taken in the right perspective that his point is towards our outer religion followed world wide by way of Puja etc. I feel if u find Yoga in hindu dhrma, it is a pure science, chanting is also a science to meditate. A fast is a science. So if we think deep roots of belief in Hindu way of life it all falls in the category of Science related to better living of human being. Then, the same is the case in present science. Isn’t it so? But as rightly said by Sh Pitroda, it’s new science is science and old is religion because we have lost our scriptures and proofs.

 52. nirlep - qatar says:

  superb speech….no words…such a selfless person..thanks to you also mrugeshbhai – amazing job

 53. Gk says:

  Thanks Mrugeshbhai for presenting such a nice article in Read Gujarati.The lecture from Sam Pitroda is fantastic.I keep on reading number of time
  I wish we shold have Sam as a President of India.
  Thanks
  Gk

 54. Naresh Machhi says:

  ખુબ જ સરસ. બાકી અમારા સુધી પિત્રોડા સાહેબ ની સ્પીચ કોન પહોચાડૅ.
  આભાર મ્રુગેશભાઇ.

 55. chandresh patel says:

  ખુબ જ સરસ

 56. ramesh patel says:

  very Best

 57. vishal mak says:

  its feels great to read….
  Thanx to all of u.. Who put it here for all of us.

 58. rakesh patel says:

  આભાર

 59. YOGESH says:

  ખરેખર સુન્દર્.આભાર્

 60. usman patel (U.A.E.) says:

  DHARMIK SABHA MA EK SCIENTIST NI ‘KATHA’ SAMBHRI NE DILL

  KHUSH THAY GAYU, KHUB JANAWA MALYU.

  BAKI KYAN MORARIBAPU,

  KYAN AMERICA,

  KYAN MAHUVA GAAM,

  ANE KYAN DR. SHAAM….

  AA BADHU TO MRUGESH BHAI NI DHAGASH NE LIDHE J SHAKYA THAYU

  AMARA SUDHI AA LEKH PAHOCHADVA BADAL BADHA MADYAMO NE THANKS.

 61. Mahakant says:

  આ લેખ વાંચવાની ખૂબ મઝા આવી.

 62. સામ પિત્રોડા નું વક્તવ્ય ખૂબજ સુંદર આલેખન બદલ મૃગેશભાઈ ને ધન્યવાદ ! ઘણા સમયબાદ આવો સુંદર લેખ માણવા મળ્યો…

  આભાર વિનયભાઈ !

 63. Chatak says:

  આભાર વિનયભાઈ !
  ખુબ સુદર વક્ત્વ્ય મિનિગ્ફુલ અવ્ગત કરવા બદલ આપનો આભર
  ધન્યવાદ

 64. Bhupendra R Shah says:

  “The future depends on what you do today.”
  ― Mahatma Gandhi

 65. વાહ ! ખુબ જ રોમાંચક લેખ ! મને અત્યારે એમ જ લાગ્યું કે હું અસ્મિતાપર્વમાં હાજર હતો. અસ્મિતાપર્વમાં ન ગયાનો અફસોસ મટી ગયો. જાણે સામ પિત્રોડાને લાઇવ સાંભળ્યા…
  આ લેખ કમ્પ્યુટરની સ્ક્રીન પર વાંચતાં-વાંચતાં, આંખો દુ:ખતી હતી, પરંતુ સાચુ કહું છેક સુધી મુક્યું નહિં…

  આભાર મૃગેશભાઇ.

 66. gulamrasul says:

  very nice,very good.

  thank you

 67. WE ALWAYS VALUES VISIBLE THING.BUT CANT VALUES OR THINKING ABOUT INVISIBLE THINGS WHICH IS MORE VALUEABLE IN LIFE !

 68. Janki Devani says:

  જ્યરે જ્યરે મે આ વક્તવ્ય સમ્ભદ્યુ ચે,મને અત્તિશતય પ્રિય લગ્યુ ચે ! એક એક સુત્ર સમજ્વા જેવુ ચે. આ સુત્રો કોઇ જેવિ તેવિ બોલિ નથિ. કોઇ તપસ્વિ નિ,અને એક વૈગ્યનિક ના વેશ મા બોલિ રહેલો સાધુજ ચે એવિ અનુભુતિ મને ચે. આ વ્યક્તિ થિ બૌ બધુ jaanva જેવુ તોહ ચેજ પન આ માનસ ને બૌ manva જેવુ પન ચે. આ માનસ આર્-પાર થૈને બોલે ચે અત્લે આના બોલ્ દિલ પર સિધુ પોચિ જાય ચે. I respect this persona a lot and there has been ABSOLUTELY NOTHING to which I have felt-‘I dont agree to this point’. I feel obliged to be privileged to be able to hear to this great person. I love the way he orated too. Its worth hearing. I wish It could be made a part of syllabus at schools. Anyways,hats off!!!

 69. Yuvaraj patel says:

  સામ પિત્રોદા જેવા મ્હાનુભવ ને પ્રનામ્.

 70. Nipun.N.Vyas says:

  At the outset,let me confess that it was indeed an EXTREMELY THOUGHT PROVOKING SPEECH made by Sam Pitroda.
  As it is rightly said”GHAR KI MURGI DAAL BARABAR”
  We INDIANS will appreciate & lap up ANYTHING WESTERN but if an INDIAN BRINGS RADICAL IDEAS/VIEWS he is pulled down…!!!
  Anyway,each to his own opinion but Sadguru Bapu is DOING
  IMMENSE SERVICE TO MANKIND by organising such EXECELLENT programmes/events….My PRANAMS to MY SADGURU BHAGWAN..JAYSIYARAM..

 71. ખુબ સરસ પ્રવચન , આ માણસમાં કેટલી સાદગી છે. વિજ્ઞાન ની સમાજ અને તેને ભારત માં એસ્ટાબ્લીશ કરવાની તેની દ્રષ્ટી .આ પરિસંવાદ નું આ શ્રેષ્ઠ વ્યક્તવ્ય ગણી શકાય .

 72. Ravi Desai says:

  Excellent !! Thank you for sharing.

  I think one very small typing mistake is there,

  “… Then again you go to Gandhi – simplicity, sense of sacrifice, concern and love for others and self esteem. મેં જોયું કે ભારતમાં બધાનો self-esteem is very fragile. Everybody is ready to be heart**. આ દેશમાં બધાને ખોટું બહુ લાગી જાય છે ! ”

  **It should be ‘hurt’ , I guess !?

 73. Raj says:

  I have read about Mr. Sam Pitroda . thank you for sharing his speech. excellent information.

 74. Kamlesh Fofandi says:

  આ મારા માટે અમુલ્ય સમજ્ણ સાથે ડો સામ પિત્રોદ સર માટે જાન્યુ ખુબ ગ્મ્યુ મજા આવી. સરસ તમારો આભાર

 75. […] – ૧૫ મા અસ્મિતા પર્વમાં આપેલ  વ્યાખ્યાન… […]

આપનો પ્રતિભાવ :

Name : (required)
Email : (required)
Website : (optional)
Comment :

       

Copy Protected by Chetan's WP-Copyprotect.