મિનિ-વેકેશન – તંત્રી

આપણા જાણીતા સાહિત્યકાર મીરાબેને એક વાર સરસ વાત કહી હતી. એ પ્રસંગ કદાચ પરદેશનો હોઈ શકે. એક વ્યક્તિને સામાન્ય પેટનો દુઃખાવો રોજ થયા કરે. એણે ડોક્ટરનો સંપર્ક કર્યો. પહેલાં તો રોજિંદી દવાઓથી સારું થવા લાગ્યું પરંતુ થોડા સમય પછી સ્થિતિ એની એ જ. ડૉક્ટરે જાતજાતના ટેસ્ટ કરાવ્યા. કોઈ રિપોર્ટમાં કશું વાંધાજનક નહોતું. પરંતુ આ ભાઈને તો જાણે પેટની તકલીફ કાયમી થઈ ગઈ ! અચાનક એક દિવસ ડૉક્ટરને શું સૂઝ્યું તે એમણે તે ભાઈના વ્યવસાય અંગે પૂછ્યું. તેમણે જણાવ્યું કે તેઓ પોતે મોટી એક હોટેલના ચીફ વેઈટર તરીકે કામ કરે છે અને ખાસ કરીને ‘માઈક્રોવેવ ફૂડ’નો વિભાગ સંભાળે છે. હવે ડૉક્ટરને રોગ બરાબર પકડાયો. ડૉક્ટરે તેમને એ વ્યવસાયમાં રજા પાડીને થોડા દિવસ ઘરે રહેવાનું સૂચન કર્યું. એ ભાઈને નવાઈ લાગી કે આ તે વળી કેવો ઉપાય ! પણ ખરેખર એ ઉપાય કારગત નીવડ્યો અને એ ભાઈનો રોગ સદંતર ગાયબ થઈ ગયો. ડૉક્ટરનું કહેવું હતું કે માઈક્રોવેવના એ તરંગો પણ શરીરને જુદી જુદી રીતે અસર કરતાં હોય છે.

કંઈક આવું હમણાં મારી સાથે પણ થયું છે. ડૉક્ટર એને સારી ભાષામાં ‘ફૂડ ઈન્ફેક્શન’ કહે છે. પરંતુ એ થવાનું કારણ સતત અવિરત કામ અને આ આધુનિક યંત્રોનો ઉપયોગ છે. ભાત ભાતના ટેસ્ટમાંથી પસાર થયા બાદ ડૉક્ટરનું કહેવું છે કે મારે 8-10 દિવસ માટે રજા લેવી જોઈએ. સાહિત્યના કામમાં સ્ટ્રેસ ન હોય પરંતુ કોઈ પણ કામ એક ધાર્યું વર્ષોથી ચાલ્યા કરે તો એક જાતનો તનાવ સ્વાભાવિક ઊભો થતો હોય છે. એ માટે થોડો વિરામ, હળવાશ, પ્રવાસ વગેરે જરૂરી બને છે. જ્યારે રીડગુજરાતી પર બે-ત્રણ દિવસ રજા હોય છે ત્યારે પણ ‘બૅક ઑફિસ વર્ક’ તો ચાલુ જ હોય છે. હવે સમય છે આ સૌને વિરામ આપવાનો. થોડો સમય પ્રકૃતિના ખોળે નીકળી પડવાનો. આમ તો એક પણ રજા પાડવી ગમતી નથી પરંતુ હવે ડૉક્ટરનો ઑર્ડર તો માનવો રહ્યો. સ્વાસ્થ્યનો અર્થ છે ‘સ્વ’માં સ્થિત થવાનો. સ્વમાં સ્થિત થવા માટે આ સર્વ ઉપકરણોથી અળગા થવું રહ્યું. રીડગુજરાતી પર લેખોની અનિયમિતતાથી વાચકોને ચોક્કસ ખલેલ થતી હશે પરંતુ થોડું પીરસવું પણ ઉત્તમ પીરસવું એ ન્યાયે હું ગમે તે લેખો મૂકવા કરતાં રજા રાખવાનું વધુ પસંદ કરું છું. અહીંયા કોઈ નિયમિતતાનો વિક્રમ આપણે સ્થાપિત કરવો નથી. કારણ કે આ કોઈ કર્મકાંડ નથી. આ તો ગમતાનો ગુલાલ છે. એથી જેટલું વહેંચી શકાય એનો આનંદ માણવાનો છે. એટલે જ તો ચાલ્યા એટલું ચાલ્યા, થાક્યા તો બેસી પડ્યા અને આરામ થઈ ગયો એટલે વળી પાછા ફરી આગળ ચાલીશું.

આમ, આજથી રીડગુજરાતી પર મિનિવેકેશન શરૂ થાય છે. લગભગ 1-માર્ચ-2013ની આસપાસથી ફરી મળીશું. ત્યાં સુધી હું મારા મનને આરામ આપું અને તમે તમારી આંખોને આરામ આપો ! અલબત્ત, રીડગુજરાતીના તમામ વિભાગો તો ચાલુ છે જ. અત્યાર સુધીમાં પ્રકાશિત થયેલા 5000 લેખો આપ જોઈ શકશો. હા, ફક્ત વાચકોના પ્રત્યુત્તર હમણાં પાઠવી નહીં શકાય.

વિશેષમાં, જો વાચકોમાં કોઈ ડૉક્ટર હોય અને તેમને પણ આ ડિજિટલ ઉપકરણોની શરીર પર થતી અસરો અંગે કંઈક કહેવું હોય તો તેઓ પોતાના સૂચનો અહીં વ્યક્ત કરી શકે છે. તેમની સલાહ લાખો કોમ્પ્યુટર વાપરનારાઓ માટે ઉપયોગી થશે.

આપ સૌ વાચકમિત્રોને પ્રણામ.
આભાર.

લિ.
મૃગેશ શાહ
+91 9898064256
તંત્રી, રીડગુજરાતી.


· Print This Article Print This Article ·  Save article As PDF ·   Subscribe ReadGujarati

  « Previous માનવતાના માર્મિક પ્રસંગો – સંકલિત
ફરી એક વાર આપનું સ્વાગત છે ! – તંત્રી Next »   

32 પ્રતિભાવો : મિનિ-વેકેશન – તંત્રી

 1. વિરલ says:

  તમારે ત્યા નેટ બહાર પણ ટ્રાફિક હશે. અમારે અહી શાન્તિ તોય અશાન્ત થવુ ગમે.

 2. Payal says:

  Have a wonderful vacation. Hope you come back refreshed and recharged.

 3. durgesh oza says:

  i many time say that work is worship and rest is also worship.rest is the best. stereotyped work business is not the life. so Mrugeshbhai…u r right Wish you nice Weightless journey of body and mind. ENJOY.

 4. palak says:

  એન્જોય યોર વેકેશન.

 5. NALINMISTRY says:

  Mrugeshbhai, Have a nice and peaceful vacation. Enjoy!

 6. pradip shah says:

  હેપ્પી હોલીડેય્સ એંડ સ્પીડી રીકવરી !

 7. Jagdish Dalal says:

  HAVE A WONDERFUL VACATION.
  YOUR DUBAI ARTICLE HELP US LOT.
  JAGDISH C. DALAL

 8. Ajit Desai says:

  Dear Mrugeshbai,

  Please enjoy your time off. I know you deserve it. It’s nice to recharge your batteries every now and then.

  Enjoy your time off.

 9. vimala says:

  મ્રુગેશભાઈ, રજાની મજા માણો અને તરોતાજા થઈને ફરી મળો; રાહ જોઈએ છીએ.

 10. Chandrkant Lodhavia says:

  શ્રી મૃગેશભાઈ,
  એક ઉદાહરણ આપી આપે વેકેશનમાં જવનો નિર્ણય કર્યો તે તમારા પુરતો યોગ્ય જ છે. કારણ તમે માનસિક થાક અનુભવો છો. તમને સાહિત્યના કાર્યમાં રૂચિ છે, પણ આ કાર્ય તમો તમારા પુરતુ સિમિત ન રાખતા તમારી જેવા હજારો સાહિત્યરસિકો માટે કરો છો. અને તેઓનું પણ ધ્યાન રાખી જણવો છો કે 1-માર્ચ-2013ની આસપાસથી ફરી મળીશું. ત્યાં સુધી હું મારા મનને આરામ આપું અને તમે તમારી આંખોને આરામ આપો.
  ખેર આપ મનને આપી શકશો કે નહિ તેમાં શંકા છે પણ તમે તન અને આંખોને આરામ આપો તે ઘણું મહત્વનું છે. બાકી મન તો મરકટ છે તે બીજું જે કંઈ હાથમાં આવશે ત્યાં પકડવા દોડી જાશે. આશા છે તમારો આરામ, વિપાશનામાં બેસવાનો હશે.
  એજ લી. ચન્દ્રકાન્ત લોઢવિયા.

 11. kajal shah says:

  🙂
  happy vacation….enjoy………….

 12. Suresh Kerai says:

  have a nice mini vacation. Mrugeshbhai.

 13. Najmuddin Bharmal says:

  Respected Mrugesh bhai.

  May Almighty grant you speedy recovery..

  Take care..

 14. Harshad Trivedi says:

  આટલા સતત કામ પછી વેકેશન તો જરૂરી છે જ ….

  અઠવાડિક રજા પાળવાનું રાખો તો પણ સારું. …..

  વેકેશનમાં ભરપુર આનંદ કરો…….

 15. Parthvi says:

  Have a nice vacation Mrugeshbhai….

 16. Mukund P Bhatt says:

  રજાની મજા માણો. સાથે સાથે તમારા જીવનનુ એક્ર જરુરી કામ કરવાનુ પણ ભુલતા નહિ.

 17. kirti shah says:

  તમારુ આરોગ્ય સારુ હશે તો તમારુ મન પન સારુ રહેશે. તમારા હાર્દવેર ને જલ્દિ સાજુ કરવા ના પ્રયત્નો માતે ખુબ ખુબ શુભેચ્હા.

 18. ઍન્જોય યોર વેકેશન!!એન્ડ સ્પિડિ રિક્વરિ ….

 19. Aarti Bhadeshiya says:

  Have a Nice Vacation Mrugeshbhai………..

 20. Chintan Oza says:

  મૃગેશભાઈ…આપને વેકેશનની ખાસ જરૂર છે, જે રીતે નિરંતર આપ સૌ વાંચકમિત્રો માટે અગાધ શ્રમ લઈને રીડગુજરાતીને અપ ટુ ડેટ રાખો છો તે જોતા આવા વેકેશન માટે બેશક હકદાર છો. એન્જોય યોર વેકેશન વીથ ફુલ ફન ઓન્લી..:)

 21. Dear Mrugeshbhai ,vacation indeed is necessary it refreshes us and provide new ideas.pl get well soon

 22. Dear Mrugeshbhai ,vacation indeed is necessary it refreshes us and provide new ideas.pl get well soonJ

 23. Ashwin Patwa says:

  ઇન્તરેસ્તિન્ગ ઘનુજ ઉપ્યોગિ.

 24. Ajay says:

  Come to my place. Will go to places where indeed you will get relaxation and peace. Waiting…

 25. Pravin Shah says:

  Enjoy the vacation. It is necessary. You can also keep weekly off on sunday, and only one article on Saturday.

 26. હક બનતા હે મ્રુગેશભાઈ,

  શરીર સ્વસ્થ હશે તો વિચારો પણ સરોતાજા બનશે….

  પ્રકૃતી ને શરણે જાવો અને પંખીઓના કલરવ અને ઝરણા વચ્ચે આપનો વેકેશન માણો.

  એન્જોય.

  લી-કૌશલ પારેખ
  ૯૯૨૪૯૮૨૦૦૪

 27. yogi pande says:

  Happy holidays to you –This chrismas I saw so many professionals enjoying leave –and I got one point –people talk for personal matters –I asked to some one about carrier and business –but as we had met on spiritul satsang so she said that i want relaxation so we do not discuss vocation over here –then she told me she is a chief secretary of health services in this state –I still remeber in India a powerful person introduced me saying that he is a deputy secretary in govt of gujarat proudly and offerd if some work is there he will help —
  here is the difference of how gujju people while vacation also remember their profession and in US people are so simple that they even mingle with ordinary people and give importance to personal matters rather than on profession and keep them free of tension

 28. upendra parikh says:

  પહેલિ વાર્ જ ગુજરાતિ મા પ્રિન્ત કરુ ચ્હુ તો ભુલ હોય તો ક્શમા વેકેસન્ લેખ ખુબ ગમ્યો. ફરિથિ યાદ આપુ તો માફિ નવા મહિનાથિ તારિખ વાર રોજ પ્રિન્ત થાય તો જોવા નમ્ર વિનન્તિ. આભાર . ઉપેન્દ્ર ના પ્રનામ્.

 29. Yatindra Bhatt says:

  Vaction atele rojindi pravruti mathi temporary mukti.Everybody should go for this.Go to such place where nobody knoes u.moreover there shoud not be mobile,telephone,t.v.,News paper any thing.Now u see how u are enjoying.

 30. Hina says:

  It feels like you feel for your mom.You want her to have vacation,relaxation at the same time you feel little uncomfortable, you miss all things that she does for you.We miss all your articles, so enjoy your vacation we will wait for 1st March.

 31. k says:

  તાજજા માજા થઈ ને જલ્દેી આવજો ઃ)ઈન્જોય્!!

 32. Sandhya Bhatt says:

  આજે જ્યરે તમે પાછા ફર્યા છો ત્યારે મને આ ખબર મળે છે.તમારે અઠવાડિ રજા અને તહેવારોની રજા રાખવી જોઈએ.કાળજી રાખશો.

આપનો પ્રતિભાવ :

Name : (required)
Email : (required)
Website : (optional)
Comment :

       


Warning: Use of undefined constant blog - assumed 'blog' (this will throw an Error in a future version of PHP) in /homepages/11/d387862059/htdocs/wp-content/themes/cleaner/single.php on line 54
Copy Protected by Chetan's WP-Copyprotect.