આપનું પુનઃ સ્વાગત છે ! – તંત્રી

પ્રિય વાચકમિત્રો,

એક માસના લાંબા વિરામ બાદ આપ સૌનું પુનઃ સ્વાગત છે. અનેક વાચકમિત્રોના પત્રો અને ફોન મળતા રહ્યા કે રીડગુજરાતી ફરીથી ક્યારે શરૂ થશે ? રોજ નવા બે લેખો ક્યારે વાંચવા મળશે. આ એક માસ દરમિયાન કોમ્પ્યુટરથી દૂર રહીને મને પણ લાંબા ગાળાનું આયોજન કરવાની તક મળી. થોડો વિચાર કરવાનો સમય મળ્યો. સતત એક ધાર્યું કામ બંધ કર્યું એથી માનસિક રાહત મળી. સમય પ્રમાણે બ્રેક લેવો કેટલો જરૂરી છે એ પણ સમજાયું. સાથે સાથે ખ્યાલ આવ્યો કે આ કામ કેટલું મોટું અને વ્યાપક થતું જાય છે.

સમાજમાં જેઓ મેનેજમેન્ટ વગેરે જેવા ઉચ્ચ ક્ષેત્રોમાં છે એમની મેં સલાહ લીધી. જુદા જુદા ક્ષેત્રોના વાચકોના મંતવ્યો લીધા. આ બધા પરથી અમુક તારણો નીકળ્યા, જે અંગે આજે મારે તમારી સાથે વાત કરવી છે. આ તારણોમાંના કેટલાક મુદ્દાઓ હું તમારી સમક્ષ રજૂ કરું છું અને સાથે આશા રાખું છું કે આપનું મંતવ્ય પણ એમાં ભળે.

[1] રીડગુજરાતીના કદ અને સ્વરૂપને ધ્યાનમાં લેતાં હવે એક વાત નક્કી થાય છે કે એક વ્યક્તિ આ સાઈટનું પ્રોગ્રામિંગથી માંડીને ટાઈપિંગ સુધીનું બધું જ કામ કરી શકે નહિ. એટલેકે અગાઉની જેમ હું એકલો જ દિવસ અને રાતનો મોટાભાગનો સમય આપી દઉં તો મારે આગળ જતાં વધુ આરામની જરૂર પડે. અને ઘણા વિરામો લેવા પડે.

[2] આ કામને સંભાળવા માટે ટાઈપિસ્ટથી લઈને રોજ લેખો અપલોડ કરનાર અને ઈ-મેઈલનો જવાબ આપનાર માણસો જોઈએ. તંત્રી તરીકે મારું કામ માત્ર લેખો પસંદ કરીને આ ટીમને આપવા પૂરતું મર્યાદિત રહે તો જ હું ક્વોલિટી જાળવી શકું. એમ થાય તો જ મારું વાંચન વ્યાપક બની શકે અને ઉચ્ચ ગુણવત્તાના લેખો પ્રકાશિત થઈ શકે.

[3] આ કામને વિનામૂલ્યે, સેવાભાવથી કરવા માટે અનેક વાચકોએ તૈયારી બતાવી છે પરંતુ એમાં મુશ્કેલી એ છે કે એ વાચકો સૌ દેશના અન્ય ભાગમાં અથવા તો વિદેશમાં વસતા હોય છે. આથી રોજેરોજ અનેક પુસ્તકોમાંથી તેમને લેખો સ્કેન કરીને મોકલવામાં અને એમના ટાઈપ કરેલા લેખોનું પ્રુફરિડિંગ કરવામાં અંતે તો કામનું ભારણ ઘટતું નથી, ઉલ્ટાનું કદાચ વધે છે.

[4] આ બધાના ઉકેલરૂપ એક જ માળખું શક્ય છે. જો સ્થાનિક ધોરણે વડોદરામાં જ એક નાનકડી ઑફિસ જેવું શોધી કાઢવામાં આવે, બે કર્મચારીઓને પગારથી રાખીને બે કોમ્પ્યુટર દ્વારા કામ સોંપવામાં આવે અને મારું કામ માત્ર એમને લેખ આપવા સુધીનું મર્યાદિત રહે તો લાંબા ગાળા સુધી આ કામ થઈ શકે. પરંતુ આમ કરવા જતાં ડોનેશન પર ચાલતી આ સાઈટનો ખર્ચ વધીને ચાર-પાંચ ઘણો થઈ જાય. એટલે કે હમણાં વર્ષે 40,000 થી 50,000 થાય છે જે વધીને વાર્ષિક ખર્ચ આશરે ચાર લાખ સુધી પહોંચી જાય. (કર્મચારીના પગાર + ઑફિસ ભાડું + લાઈટબિલ + ટેક્સ + બે નવા કોમ્પ્યુટર વગેરે વગેરે…. )

[5] સામાન્યતઃ આ મુદ્દો ઉપસ્થિત થાય એટલે કોઈ પણ વ્યક્તિ પોતાના કામને ‘Paid’ કરવા અંગે વિચારવા માંડે. પરિણામે સમાજસેવાનું આખું કામ ક્યારે એક ધંધો બની જાય એની ખબર પણ ન રહે ! એમ કરવા જતાં એનું આંતરિક સત્વ અને તેજ ખોઈ બેસાય. હા, કદાચ આર્થિક રીતે સદ્ધર બની શકાય પરંતુ પછી એમાં માનસિક શાંતિનો અનુભવ ન થાય. એ કામ પછી બોજ બની જાય. એનો અર્થ એ નથી કે કોઈપણ વસ્તુ પેઈડ હોય તે ખરાબ છે. પરંતુ અત્યારે ભાષાનો વ્યાપ વધારવાની જરૂર છે. જેમના જીવનમાં થોડું ઘણું વાંચન પડ્યું છે એને ઉજાગર કરવાની જરૂર છે. આપણું ઉત્તમ સાહિત્ય લોકો સુધી પહોંચે એ જરૂરી છે. જે કંઈ થોડા સંસ્કાર અને મૂલ્યો બચ્યા છે એમને જાળવી રાખવાની જરૂરિયાત છે. કોઈ પણ વસ્તુ ધંધો બને એટલે એના માર્કેટિંગ માટે માણસો રાખવા પડે, ધંધો મેળવવો પડે, એનો પ્રચાર કરવો પડે, એમાંથી કમાણી શી રીતે થાય એના રોજ નવા નવા વિચાર કરવા પડે અને એમાં શું સાહિત્ય પિરસવાનું છે એ બાજુ પર રહી જાય !

[6] હવે આ બધી સમસ્યાઓનો ઉકેલ શું ? ઉકેલ બે-ત્રણ મળ્યા છે મને વાચકો તરફથી. એ અંગે મારે તપાસ કરવાની છે. આપ પણ એમાં મદદ કરી શકો છો. રીડગુજરાતીનું મોટા પાયે કામ કરવા માટે જે રકમની જરૂર છે એ માટે કદાચ કોઈક સરકારી યોજના ઉપલબ્ધ છે, એવી મને ખબર પડી છે. સારી ભાષામાં આપણે એને સામાજિક પ્રવૃત્તિની માટેની ગ્રાન્ટ કહીએ છીએ. મારે ગાંધીનગર ખાતે એ બાબતે તપાસ કરવાની છે. જો એ શક્ય બને તો આ તમામ મોટા ખર્ચ ને પહોંચી શકાય અને સાથે સાથે એની પવિત્રતા પણ જાળવી શકાય. આ સિવાય કોઈ ટ્રસ્ટ, સંસ્થા કે કોઈ મોટા દાતા આ ખર્ચ ઉપાડી લે તો આ બધું જ કામ શક્ય બને. જો આમાંનું કશું ન થાય તો શું કરવું ? એ અંગે હજુ સુધી કોઈ વિચાર મનમાં આવ્યો નથી, પરંતુ એમ જરૂર લાગે છે કે કોઈ રસ્તો જરૂર નીકળશે. (હા, એ પણ નક્કી રાખ્યું છે કે મદદ કરવાના હેતુથી આવનાર દાતા પોતાનું કામ કઢાવવા માટે મદદ કરવા માગતો હોય એમ ન થવું જોઈએ. મદદ તદ્દન નિઃસ્વાર્થ અને નિમિત્તરૂપે મળે તો જ યોગ્ય છે.) અગાઉની જેમ કલાકોના કલાકો સુધી કોમ્પ્યુટર સામે બેસી રહીને રોગના ભોગ નથી બનવું એટલું ચોક્કસ છે. અને સાથે સાથે એ પણ ઈશ્વર કૃપા ચાહું છું કે હું શક્ય એટલું ઉત્તમ સાહિત્ય લોકો સુધી પહોંચાડવામાં નિમિત્ત બની શકું. આપના સુચનો આ અંગે આવકાર્ય છે.

આ જૂન માસમાં મારો મુખ્ય ધ્યેય આ કામને પાર પાડવાનો છે. પરંતુ સાથે સાથે શક્ય બને ત્યાં સુધી હું રોજ એક લેખ આપવાની કોશિશ કરતો રહીશ. ટૂંકમાં, હું સમજું છું કે રજાઓ ઘણી થઈ ગઈ છે પરંતુ લાંબાગાળાના આયોજન માટે મારે એકલા એ જ આ બધી મથામણ કરવાની હોઈને નિયમિતતા ચૂકી જાઉં છું. આપ સૌનો સાથ મારે માટે મહત્વનો છે. આપ સૌનો આભારી છું.

લિ.
મૃગેશ શાહ
તંત્રી, રીડગુજરાતી.
+91 9898064256


· Print This Article Print This Article ·  Save article As PDF ·   Subscribe ReadGujarati

  « Previous માનુની, મોસમ અને મેનેજમેન્ટ – નિરંજન ત્રિવેદી
પરણેલા પુરુષો કંકાસથી દૂર ભાગે છે ! – વિનોદ ભટ્ટ Next »   

35 પ્રતિભાવો : આપનું પુનઃ સ્વાગત છે ! – તંત્રી

 1. Vasant Mandavia says:

  Welcome back
  We are waiting for your article
  Vasant

 2. Janakbhai says:

  Mrugeshbhai,
  Asha Amar Chhe Ane Ishvar sara kamma maddad krej Chhe.Wish you all the best.
  Janakbhai

 3. Utkantha says:

  પ્રિય મૃગેશભાઈ,
  તમારી તબિયત સ્વસ્થ છે, એ જાણીને આનંદ થયો . હંમેશાં સ્વસ્થ રહો તેવી શુભેચ્છા .
  મને એમ લાગતું હતું કે જેમને યુનીકોડમાં ટાઈપ કરતા ફાવે છે, તેઓ લેખ ટાઈપ કરીને મોકલે, સ્કેન કરીને નહી . પ્રૂફ તપાસવામાં હું મદદ કરી શકું. રોજની એક કૃતિ હોય તો. . અથવા વધુ કૃતિ હોય તો એક અઠવાડિયામાં થઇ શકે . જણાવશો …
  Please contact on
  uttudholakia@gmail.com

  આભાર,
  ઉત્કંઠા

 4. Gopal Parekh says:

  દર મહિને ઓછામાઁ ઓછા પાઁચ લેખ ટાઈપ કરી આપવાની જવાબદારી મારી, અવાજ કર એટલી જ વાર. લેખ ક્યા માસિક કે પુસ્તકમાઁ છે એ વિગત મળે તો સ્કૅન કરવાની કદાચ જરૂર ન પડે.
  કાકાના જયશ્રીકૃષ્ણ

 5. perpoto says:

  તમે એક ઉમદા કામ કરો છો.
  એક સુજાવ (તમારી સમસ્યા જાણ્યા પછી)….

  હાલમા અમેરીકામાં ,ક્રાઉડ સોર્સીગ ,ચલણમા છે.
  ખુબ વિચાર્યા પછી સુજાવ આપ્યો છે,સલાહ/સુચન મંગાવવા જેવું છે.

  • હું પણ એવું માનું છે કે ક્રાઉડ સોર્સીગના સિધ્ધાંતને અપનાવવો જોઇએ.
   વિકિસ્ત્રોત પર થોડા સ્વયંસેવાભાવી મિત્રો પુસ્તકો ખૉલી લાવીએ સ્કૅન કરી અને મુકી આપ્છે, અને બીજા અન્ય મિત્રો અક્ષરાંકન કરતાં રહે, કોઇ એક વ્યક્તિ ભૂલશુધ્ધિ પણ ચકાસી લે છે. એક હબ અને બીજાં સ્પૉકની જેમ અભુ અસરકારક રીતે કમ કરી રહ્યાં છે.
   આ ઉપરાંત બીજા અન્ય લોકો પણ થોડે સંશે સમાંતર કહી શકાય તેવી પ્રવૃત્તિઓ ચલાવે છે. હવે બધાં એ એક મંચ પર આવીને એક એવું સહયોગી આયોજન કરવું જોઇએ જેમાં કોઇ એક વ્યક્તિ (કે ગ્રૂપ) અમુક વિષય પર વિશેષ ધ્યાન આપે, અને બીજાં બધાં જ તે વિષય(યો) બાબતે તે વ્યક્તિ કે ગ્રૂપ અને ટેકો કરે. આમ, એક બીજાંને જૉડતી સાંકળ બનાવીને કુલ વ્યાપ અને અસરકારકતા વધારી શકાય. વ્યક્તિઓ મળીને સમૂહ મજબૂત બને ,એ તેની સાથે જ સમૂહની શક્તિને કારણે વ્યક્તિની સર્જકતા નીખરે તેવું મૉડેલ વિકસાવવું જોઇએ.
   અને ત્રીજો વિકલ્પ છે,વડોદરા સ્થિત સ્વયંસેવકોની એક ટીમ બનાવીને આ કામને વેગ આપવાનૂ કરવું જોઇએ.

 6. Yatindra Bhatt says:

  Mrugeshbhai Namaskar. Aapni punaah uashthithi anad thayo.Aapana patra na pachama para ma aap paid karavathi “dhandho” bani jay tevu vicharochho te babate hu apnu dhyan Shri Vadilal Dagli a temana pustak “Siyla ni savarnotadko” te pustak ma saras janavyu che ke koipan vyakti ne teme paid karo te thi tene accuntebility avijay chhe.Chokkas samaya chhokas samaygalama kampurukarvani faraj padi sako.Jyare honarary service ma vyakti potani anukaltaye kamare che ane kyare lethajikta avijay teno khyal rahato nathi.

 7. DHIRAJ says:

  નમસ્તે મ્રુગેશભાઈ

  એક સુજાવ,

  તમે તમારી અનુકુળતા મુજબ અઠવાડિયે બે લેખ આપી શકો?

  તમારી તબિયત પણ જળવાશે, ઉચ્ચ સાહિત્ય પણ મળશે, લોડ પણ ઓછો પડશે. અને રીડગુજરાતી ની સિલેક્ટીવિટી પણ વધશે.

  થોડુ વાંચવુ પણ સારુ વાંચવુ…………..

 8. Mahendra says:

  Mrugeshbhai

  If you want scalable option, then let me tell you that the one you suggested (hiring two local guy) won’t be enough. Soon you will face the same issue. Better option is to leverage power of collective effort.

  By now, ReadGujarati has already created vast user base and the key to scaling is in utilizing this collective power. Here is concrete version of my proposal:

  Goal:- Limiting your (Mrugeshbhai’s) work to read and sorting article that are good, scan it and publish when it is baked through the following pipeline.

  – Set up google form invite whoever what to participate to sign up for it using their google id. Also collect if they would like to type new article or proof-review it or both
  – Create folder on google drive and share it with everyone in above step
  – Maintain input queue of scanned pages of article (in one subfolder)
  – Contributors will take those task and type it and upload into another folder and record it through online shared spreadsheet
  – Whoever want to review do so and mark status in shared spreadsheet
  – Optionally have second reviewer to improve quality
  – Final folder will have pool of article ready to be published.

  PS:- I can help with setting up all this if you want

  • Mahendra says:

   And if you are concerned about contribution quality then we can always revise contributor list by looking at their contribution over the time and adding new vs taking inactive one away.

   It will work like credit system, more you interact with the system, more reliable you are. (Kind of wikipedia model)

   • Dharmesh says:

    I am 100% agree with Mr. mahendra. I am tring to deploy Google apps for EDU for one organization in gujarat but people dosn’t understand and cooprate with the thing. within few years all will be CLOUD base and that time in india people are still using the standalone product and waste time and energy.
    Google docs – each collobrator can edit same documnet in real time and can see each previous version. ( search in google and see video )

    This site run CMS ( wordpress ) but not effectively use.
    see http://codex.wordpress.org/Roles_and_Capabilities
    WordPress has six pre-defined roles: Super Admin, Administrator, Editor, Author, Contributor and Subscriber. use it effectivly appoint different role to users.
    As mahendra told wikipedia model is best , it dosn’t involve too much expance and all member contribute as requier and other edit and approve. so everybody feel proud that they contribut something to site and money only requier for technology like server and upgrade only. Here Mrugeshbhai is taking all load and seems don’t want to share load and want to do everything from the 10×10 in baroda only. See example of Facebook , google etc they are collecting data and making their site and product rich and keep free for everybody. Same thing can be done on this site if there is too much article and submission then make available to memeber first and keep voting and after certain vote make it public. so members community decide what is good and bad to put in public.
    Now a unicode font coversion is available so newly type book can easily convert to unicode without wasting time.

    About the hosting cost – VPS cost is more then sharing host but you can share or find free VPS from any Donor or member.
    and last – Do you think paid worker will do as good as some True gujarati language lover??

    I am not computer geek or website personal ( i am profesional health practitonar) but still knows so think if you take help from professional like Mahendra then this site can progress much.

 9. Pankaj Bhatt says:

  તમારા વિચરો સરસ છે. અભિનન્દન.

 10. Renuka Dave says:

  Namaskar Mrugeshbhai,

  Welcome Back.!

  Hal na tabakke Dhirajbhai ni vaat yogy 6e. Week ma 2 lekho aapo. koi pan vyakti svech6ae k paid joday tene kelavvaa ma 3 mahina jevo samay to lagi j jato hoy 6e. Moreover, tamara jeva commitment thi kam thay te pan sure na kahi shakay. Hu manu 6u Readgujrati.com na vachako pan ek khas quality nu vanchava vala loko 6e, je tame perfectly parkhi shakya 60. Mari madadni jarur lage to tarat j janavjo. Mne aanand thashe.
  Ane tme aatlu saru vicharo 6o to teno yogya rasto pan zadap thi malshe j. All the Best..! Take care of you, first..!

 11. jitu J L says:

  whatever you do just don’t put pressure on yourself !
  take your time & take it easy !
  thank you……!

 12. અબ્દુલ ગફ્ફાર કોડવાવી says:

  ભલે પધાર્યા ,એક સુચના ,જે ધ્યાન આપવા જેવી છે .અમારો પાકિસ્તાન અને આપનો ભારત ,બન્ને ની જ્નતા તક સાધુ

  નેતાઓ [જે વિદેશીઓ ના ઇસારે ] જે રાજકારણ કરી રહીય છે ,થી વરસો થી પ્જવાઈ રહી છે ,તેના થી આઝાદ થવા આપ સાહિત્યકારો ,લેખકો ,બુધિ જીવ્યો ,અમન ની આશા ના નામથી જે મેહનત કરી રહીય છો ,તેના થી બન્ને ની જનતામાં જરૂર જાગ્રતિ આવશે ,એટલે આપ પણ આ પાના ના ઉપયોગ થી આપણાં ગુજરાતીઓ ની પણ સેવા કરી શકો છો ,અને આ કામ આપના માટે કાઈ અઘરું પણ નથી .

 13. ઉપેન્દ્ર says:

  મહેન્દ્રભાઈનો સુજાવ મને વ્યવહારુ અને યોગ્ય લાગે છે. મળતા ઉપલબ્બ્ધ સાધનો અને ટેક્નોલોજીનો ઉપયોગ કરવો હિતકર છે. માતૃભાષા માટે નિસ્વાર્થભાવે સેવા આપવાની મહેન્દ્રભાઈએ જે તક આપી છે તેના પર વિચાર ઘટે.

 14. Alka Kale says:

  Good job you are doing, please continue the same at your own time.

 15. Deepak Solanki says:

  મૃગેશભાઇ તમે એક અઠવાડીયાના લેખ ભેગા કરો અને દરરોજની બદલે દર સોમવારે 2 ના બદલે 10 લેખ એક સાથે મુકો. અઠવાડીયાના 2-5 લેખ(જરુર પડે તો 10 ) લેખ ટાઇપ કરી આવાની જવાબદારી મારી…. તમારી અનુકૂળતાએ મને સ્કેન કોપી કે ગુગલ ડ્રાઇવ કે જે રીતે યોગ્ય લાગે તે રીતે મારી પાસે રફ કોપી પહોચી જશે તો હુ બને એટલા લેખ ટાઇપ કરી આપીશ….

 16. જો લેખો સકેન કર્વન જ હોઇ તો સ્કેન કરેલ સિધા જ પ્ર્કશિત કરિ દિધા હોઇ તો કેવુ ?
  હા લેખક નિ ન્મ્ર રજા લૈ ને કામ કર્વુ

 17. Kandarp says:

  Tamari tabiyat sari chhe te jani aanand thayo. pan aram na samaye pan tame ketlu badhu kam karyun chhe te janai aave chhe…
  Aam to mahendrabhai ni vat sat sathe mahad anshe sahmat chho tame tamaru kam advance ma pan kari saksho aeni madad thi ane ae system setup thay tyan sudhi to week be 2 lekh javado ne bus sad dejo ke kaya raste javu chhe tamari sena taiyaraj chhe

 18. durgesh oza says:

  મૃગેશભાઈ આપની વાત ને લાગણી સ્પર્શી ગયી.એકલા હાથે બધો ભાર ઉપાડવો એ જાત સાથે જુલમ કરવા જેવું છે ખાસ કરીને કોમ્પુટર સાથે પનારો હોય ને અક્ષરો ને લખાણોનો અવિરત ઢગલો ઠલવાયે જતો હોય ત્યારે. તમે થોડા ફ્રી રહો ને અંગત તેમ જ ઘરના તેમ જ અન્ય કામ માટે પણ સમય આપી શકો એ પણ એટલું જ જરૂરી છે. ઝાઝા હાથ રળિયામણા. એક તો જે લોકો કઈ પણ મોકલે એ યુની કોડમાં જ મોકલે એટલે રી- ટાઈપની મહેનત બચે ને એ સમય બીજા કામ માટે કામ લાગે. ને બીજા મિત્રો પણ મદદ કરે ખમતીધર આર્થિક ને બાકીના અક્ષરથી.. તો સમસ્યા હળવી થાય. રીડગુજરાતી પોતાનું છે એમ સમજી લોકો આગળ આવે..ખાસ નિવૃત ને સમય આપી શકનારા…તો ઉકેલ મળશે જ. શુભકામના.

 19. ketan patel says:

  tame saru kam kari rahya cho.

 20. kalpana desai says:

  શુભેચ્છાઓ સહિત તમારા જ ઘરમાં તમારું સ્વાગત છે.

 21. VISHAL PATEL says:

  પ્રયાસ સારો છે.થોડી ગણી મદદ કરી શકુ તો મારુ સદભાગ્ય સમજીશ.

 22. Aarti Bhadeshiya says:

  હુ આપનિ મદદ જરુર કરી શકીશ.રોજ નો એક લેખ ટાઇપ કરી શકુ તેમ છુ.

 23. harsha says:

  મૃગેશ ભાઈ,

  પહેલું સુખ તે જાતે નર્યા.
  બાકી તમે જે કામ ઉપાડ્યું છે તેમાં બધાનો સહકાર છે.સેવા ના મોટા ગોવર્ધન માં અમારી પણ એક આંગળી જરૂર હશે.સાચું અને સારું સાહિત્ય આપવાના તમારા આદર્શ ને હું સલામ કરું છું.ગમતું કાર્ય જરૂર કરો,પણ જાતનું જતન કરીને .

 24. jignesh says:

  mrugesh bhai, first of all have a healty time ahead,and i am very glad for your idea to expand gujarati reading.this is very serious step for our mother language gujarati..thanks for that

  and accroding to my suggestion: you could get regular income for this noble cause by advertisement on this site like new book releases and anything related gujarati shahitya.

  thanks and take care

 25. Jigar Oza says:

  મારેી ધારણા પ્રમાણે સભ્યોનેી સન્ખયા ૪૦૦૦-૫૦૦૦ હોય તો જો બધા સભ્યો ૧૦૦ રુપિયા વાર્શિક આપે તો પણ ૪,૦૦,૦૦૦ જેવેી રકમ ભેગેી થયિ શકે.

 26. Hiral says:

  તમારી નિખાલસતા ગમી.

  મેં પહેલા પણ (૨-૩ વરસ અગાઉ) ગવરમેન્ટ ફંડ અને સ્પોનસર માટેની વાત અહિં કરી હતી.

  સ્વૈછિક કામ માટે તમારી પાસે મહેન્દ્રભાઇએ જણાવ્યું તેમ ટેકનોલોજીનો ઉપયોગ કરીને કામ લઇ શાકાય છે.
  ૧) તમે એક પાનામાં એ બધા મહાનુભાવોના નામ જણાવી શકો છો.
  ૨) એકાદ જણ તમારે ઘરે આવીને ટાઇપનું કામ કરે અને
  ૩) બાકી તમે જે લોકો સ્વૈછિક કામ કરવા ઇછુક્ક હોય તેમનું લિસ્ટ બનાવો.
  ૪) women on career break & retire people across the globe will be more interested and can really serve better quality.
  ૫) રીડગુજરાતી ઘણું કરી શકે તેમ છે.
  ૬) રીડગુજરાતીના સાહિત્યમાં જ તમારા ઘણાં પ્રશ્નોના જવાબો તમને મળશે. અહિં ટીમવર્ક બાબતે પણ બે-ત્રણ સરસ લેખ વાંચેલા જ છે. એ ઉપરાંત સંસ્કૃત સત્ર અને બીજા કેટલાંક કાર્યક્રમોની જેમ તમે પણ ફંડ ઉભું કરી જ શકશો.
  ૭) કોણે ટાઇપ કરેલું છે અને વ્યાકરણ ભૂલ માટે એક ચેક રાખો, જેથી રીડર એમાં જણાવી શકશે. તમને ક્વોલીટીનું ભારણ નહિ રહે.
  ૮) સ્વૈછિક કામ કરનારને પેઇડ મેમ્મર જરુર હોય તો થોડી ટ્રેનિંગ પણ આપી જ શકે છે. (હા, ૨ મહિનાનું ઓછામાં ઓછું કમિટમેન્ટ લઇ લેવાનું). અને એમનું નામ પણ જાહેર કરવાનું. જેથી સમયની બરબાદીથી બચી શકાય.
  ૯) માર્કેટિંગ કે સ્પોનસર ગોતવાનું કામ પણ કમીશનથી કે નિઃસ્વાર્થ અહિંના વાચકો દ્વારા થઇ શકે એમ છે.

  • Puneet Acharya says:

   પેઈડ સર્વિસ પણ કંઈ ખોટી નથી જ. શ્રેષ્ઠ સાહિત્ય મફત મેળવવાની લાલસા શા માટે ? મન અને આત્માનો ખોરાક જો તૃપ્તિકારક હોય તો ખર્ચ કરવો યોગ્ય જ છે. સ્વૈછિક રીતે સેવા આપનારા મોટા ભાગે પૂરી જવાબદારી કે લાંબા સમય માટે જવાબદારી સ્વીકારી ના શકે તેવી ઉમરનાં હોવાની પૂરી શક્યતા હોય છે.
   રીડ-ગુજરાતીની તમામ તકલીફોના હજારો ઉપાયો મળ્યા પછી પણ તેના અમલની જવાબદારી તો મૃગેશભાઈની આવીને જ ઉભી રહે તો તે વિકલ્પો અપનાવવા યોગ્ય ના પણ રહે તેવું બને ખરું.

   દિવાળીમાં આંગણે પ્રગટાવેલા દીપકની રોશનીથી ચોમેર ફેલાતા ઉજાસનો આનંદ દીવામાં તેલ પૂર્યા વગર તો ના જ મળે.

   સારા કાર્યને ધબકતું રાખવા માટે જરૂરી મોટા ખર્ચની ચિંતા જો ના રહે તો કાર્ય દિપી ઉઠે. માટે વહીવટી ખર્ચ તો વાંચકોએ ઉઠાવવો જ જોઈએ તેવું મારું નમ્રપણે માનવું છે.

   પુનીત આચાર્ય
   ભાવનગર.

   • Hiral says:

    વાચકોએ ખર્ચ ઉઠાવવો જોઇએ એ વાત સાથે હું પણ સહમત છું.
    રીડગુજરાતી પેઇડ થવું જોઇએ, એમાં કશું ખોટું નથી જ.

    પણ હાલના તબક્કે કે જ્યારે રીડગુજરાતી માત્ર ડોનેશનથી ચાલે છે ત્યારે ખર્ચને પહોંચી વળવું કેટલું કપરું છે. અને બીજું કે બધું જ કામ એકલા હાથે શું કામ કરવું? જો ખરેખર દિલથી સહકાર આપવાવાળા વાચકમિત્રો છે તો.
    બસ, એટલે જ મેં ઉપરના વિચારો વ્યક્ત કર્યા. બાકી મૃગેશભાઇ એ અહિં ઘણું કામ પૂરી નિષ્ઠાથી કર્યું છે, તેમાં કોઇ બેમત નથી.


    મૃગેશભાઇ, બીજી એક વાત કે અહિંથી માત્ર વાચન જ નહિં, કેટલાયને માતૃભાષામાં લખવાની પણ પ્રેરણા મળી છે. (એમાંની એક હું પણ). જેના માટે હું રીડગુજરાતીની સદાય રુણી રહીશ.

 27. Kalidas V. Patel { Vagosana } says:

  મૃગેશભાઈ,
  આપના આ શુભ અને સેવાર્થ યજ્ઞમાં સમીધરુપ ” પ્રૂફરીડીંગનું ” કામ કરી આપવા હું તૈયાર છું. … બસ હુકમ કરો.
  કાલિદાસ વ. પટેલ { વાગોસણા }

 28. Editor says:

  પ્રિય વાચકમિત્રો,

  આપ સૌ વાચકમિત્રોના ખૂબ સુંદર મંતવ્યો અને સહકાર મળ્યો છે. ઉપરના આપના મંતવ્યો પરથી ઘણી દિશામાં કામ થઈ શકે એવા રસ્તાઓ મળ્યા છે. એક વાચકમિત્ર એ ફંડ કેમ્પેઈન નામનું કંઈક સરસ શોધી કાઢ્યું છે, સ્માર્ટ ફોન માટેની પેઈડ એપ્લીકેશન બનીને તૈયાર થઈ ગઈ છે, વડોદરામાં ટાઈપિંગ કરનાર એક વાચકમિત્રનો સાથ મળી શકે એ માટે વાત ચાલી રહી છે અને મને લાગે છે કે ધીમે ધીમે માર્ગ નીકળતો જશે. તદુપરાંત આપના ઉપરોક્ત સૂચનો પરથી જે કંઈ ઉપયોગી લાગે તે અમલ કરતો રહીશ અને સાથે આપને જણાવતો રહીશ.

  આપ સૌનો આભાર.

  તંત્રી, મૃગેશ શાહ

 29. સૈ પહેલા ભગવાન નેનત્ મસ્તક કે આપ નેએક વાર ફરી તદુરસ્તી અપીઁ ….’આપ ના થકી મન હળવુ રહ છે વાચન દ્વારા! મન માં નવરાસ મા સુઘ્ઘ વિચાર ની ઉત્તપતિ થાય છે આભાર ……મુગેશ ભાઇ ……

 30. પ્રિય મૃગેશભાઈ & રીડગુજરાતી ને આભાર,
  Dear Readers & Supporters of ReadGujarati – Blackberry devices માટે App તૈયાર છે -> http://appworld.blackberry.com/webstore/content/30252922/

  Now, one can read the blog easily on BB handhelds – Please download this paid App (for just $0.99) and support Mrugeshbhai – (All proceeds will fund ReadGujarati’s current & future projects)

  મૃગેશભાઈ એ કહ્ર્યુ તેમ સુંદર મંતવ્યો અને સહકાર આપતા રહો –
  Together, we can make sure our favourite ReadGujarati website not only stays afloat but flies high!

  ધન્યવાદ,
  એક વાચક – હર્ષ 🙂

આપનો પ્રતિભાવ :

Name : (required)
Email : (required)
Website : (optional)
Comment :

       


Warning: Use of undefined constant blog - assumed 'blog' (this will throw an Error in a future version of PHP) in /homepages/11/d387862059/htdocs/wp-content/themes/cleaner/single.php on line 54
Copy Protected by Chetan's WP-Copyprotect.