ન્યુ ગર્લ ઈન ધ સીટી – અનુ. મૃગેશ શાહ

[ વિષય પ્રવેશ : વર્ષાનો માહોલ જામે એટલે કાવ્ય-ગીતોની મોસમ પૂરબહારમાં ખીલી ઊઠે ! જુદા-જુદા અખબારો અને સામાયિકો આ વર્ષાઋતુને વધાવવા અને કંઈક નવું આપવા માટે સાહિત્યના સાગરમાં ડૂબકી લગાવે. માત્ર સાહિત્ય જ શું કામ, કેટકેટલાંય ફિલ્મી ગીતો પણ આ માહોલને રંગીન બનાવે છે. પરંતુ આ બધાથી ‘જરા હટ કે’ કહી શકાય એવું, વર્ષાઋતુમાં કોઈએ કોઈક શહેર વિશે કંઈક લખ્યું હોય તેવો લેખ એક ફિલ્મમાં જોવા મળ્યો. 2009માં આવેલી આ ફિલ્મના નામથી તો તમે પરિચિત હશો જ ! ફિલ્મનું નામ છે ‘Wake up Sid’. ‘રણબીર કપૂર’ (સીડ) અને ‘કોંકણાસેન’ (આયેશા) અભિનિત આ ફિલ્મના પ્રોડ્યુસર છે ‘કરણ જોહર’ અને દિગદર્શક છે ‘આયર્ન મુખર્જી’. ફિલ્મની મુખ્ય અભિનેત્રીના પાત્રનું નામ છે ‘આયેશા’. તેને લેખિકા બનવું છે. આ માટે તેને કેવા સમય અને સંજોગોમાંથી પસાર થવું પડે છે તેની આ ફિલ્મ છે. પરંતુ અહીં મુખ્ય વાત છે ફિલ્મના અંતિમ ભાગની કે જ્યારે આયેશાની મુંબઈની પ્રથમ વર્ષાઋતુમાં તેનો પહેલો લેખ ‘Mumbai beat’ નામના સામાયિકમાં પ્રકાશિત થાય છે. આ લેખ જાણે કે સંપૂર્ણ સાહિત્યિક છે. તેમાં જીવનનું ઊંડાણ અને જીવનને અલગ રીતે જોવાની દષ્ટિ છે. આથી આ લેખનો અનુવાદ અત્રે પ્રસ્તુત કર્યો છે. રસભંગ ન થાય અને ભાવ ન બદલાય એટલા માટે કેટલાક શબ્દો અન્ય ભાષાના હોવા છતાં જેમના તેમ રાખ્યા છે. આ દ્રશ્યનું ફિલ્માંકન ખૂબ સરસ રીતે થયું છે, આથી વધુ રસ માણવા માટે તો ફિલ્મ જોવી રહી ! – તંત્રી.]

wake-up-sid-03‘ન્યુ ગર્લ ઈન ધ સીટી…’ હજારો લોકોની જેમ હું પણ જ્યારે મુંબઈ આવી ત્યારે મારા સામાનથી સાથે થોડા સપનાંઓ લાવી હતી. એમાંથી સૌથી મોટું સપનું હતું ‘લેખિકા’ બનવાનું. જ્યારે મને જોબમાં એક કૉલમ લખવાનું કહેવામાં આવ્યું ત્યારે એ સપનું જાણે કે પૂરું થયું. પરંતુ ઘણી કોશિશ પછી પણ હું એ લખી ન શકી. કંઈ પણ લખું ત્યારે મને એમ લાગે કે કંઈક ખૂટે છે. આ શહેર માટે હું શું કહી શકું જે અગાઉ ક્યારેય નથી કહેવાયું ?

એટલે જ સામાયિકમાં લેખ પહોંચાડવાની આગલી રાતે મેં મારો લેખ ફાડી નાખ્યો, અને ફરી લખવા લાગી. ફક્ત બે મહિનામાં આ શહેર સાથે મને જાણે ગજબનો પ્રેમ થઈ ગયો છે. મુંબઈ જાણે મારું પોતાનું થઈ ગયું છે. પણ આમ થવાનું કારણ શું છે ?…… શું મારી એક્સાઈટિંગ નવી જોબ ? મારો નાનકડો એવો ફલેટ ? કે પછી મારી સ્વતંત્રતા ? એવું શું આપ્યું છે આ શહેરે મને ?

ખરેખર તો જવાબ બહુ દિવસથી મારી સામે જ હતો. હું જ ઓળખી ન શકી. મુંબઈ આવ્યાની પહેલી જ રાતે મને કોઈ મળ્યું હતું – એક યુવક. દોસ્ત, ‘રૂમમેટ’, ‘કમ્પૅન્યન’…. જે કંઈ પણ કહો તે. મારા સ્વભાવથી સાવ વિરુદ્ધ. એના જીવનને કોઈ ધ્યેય કે લક્ષ્ય નહોતું. પણ છતાં લાઈફને એન્જોય કરવાનું તે જરૂર જાણતો હતો. વિચારું છું કે મારા ફલેટને ‘ઘર’ બનાવવાની મજા શું એટલી હોત, જો એણે મને મદદ ન કરી હોત ? શું એ રાતે વધારે એકલતા ન હોત, જો ચા સાથે એ એકલતા વહેંચવા માટે એ ન આવ્યો હોત ? જ્યારે હું મુંબઈ આવી ત્યારે હું મારા ધ્યેયમાં સ્પષ્ટ હતી. પણ હવે મને એ સમજાય છે કે આ ધ્યેય સિદ્ધ કરવાની ખુશી તો જ મહેસૂસ થાય છે જ્યારે હું એ ખુશીને કોઈની સાથે વહેંચી શકું. હવે જાણી શકું છું કે મુંબઈ શહેર સાથે જે મારો આત્યંતિક પ્રેમ છે તે ખરેખર તો એ દોસ્ત માટે થઈને છે ! એ મારો પોતાનો થઈ ગયો છે, કદાચ આ શહેરથી પણ વધારે. મુંબઈ જેટલું સુંદર છે એટલું સખ્ત પણ છે. મુંબઈમાં પોતાના ધ્યેય તરફ દોડતા આપણી નજર ઘણી બાબતોને નજરઅંદાજ કરી દે છે.

એટલે જ, ભલે થોડા સમય માટે પણ, પોતાની વ્યસ્તતાભરી જિંદગીમાંથી નજરને દૂર હટાવો અને એ સ્પેશિયલ આત્મીયતાના અહેસાસને શોધો, જે આપના શહેર, આપના જીવનને વધુ ને વધુ સુંદર બનાવે છે ! કોને ખબર, તમને પણ એક હમસફર મળી જાય, મારી જેમ જ !


· Print This Article Print This Article ·  Save article As PDF ·   Subscribe ReadGujarati

  « Previous વાર્તારસ – હરિશ્ચંદ્ર
પ્રથમ ચાહું તને, પછી દુનિયાનો વારો – આશુતોષ દેસાઈ Next »   

15 પ્રતિભાવો : ન્યુ ગર્લ ઈન ધ સીટી – અનુ. મૃગેશ શાહ

 1. Kalidas V. Patel { Vagosana } says:

  મૃગેશભાઈ,
  જેની ઘણા સમયથી રાહ જોઈ રહ્યા છીએ તેવી કોઈ સારી વાર્તા આપો તો મહેરબાની ગણાશે આપની અને વાંચકોને પણ કંઈક સંતોષ થશે.
  આવા અધુરા લેખોમાં કશું સમજાતુ નથી કે કંઈ વાંચન-તૃષા પણ છીપતી નથી.
  કાલિદાસ વ. પટેલ { વાગોસણા }

  • Editor says:

   આદરણીય શ્રી કાલિદાસભાઈ,

   કૃપયા આપના જવાબ માટે આ તંત્રી લેખ જોઈ લેવા વિનંતી છે જેમાં મેં આ માટેના કારણો વિસ્તારથી આપ્યા છે. લેખની લીન્ક આ પ્રમાણે છે :

   http://www.readgujarati.com/2013/05/31/june-first/

   આભાર.

   લિ.
   મૃગેશ શાહ

 2. raj says:

  આપ ને Gangs of wassypur 1 or 2 માથિ કોઇ લેખ લખવા વિનન્તિ…આ ફિલ્મ બહુ સિમચિન હતિ.

  http://www.youtube.com/watch?v=pkGhC8DcoRs

 3. Ankit says:

  I am sorry to say but that is true Mrugesh Bhai.. The standard of read gujarati is getting lower and lower day by day since long time…you can easily say this just seeing number of comments on each articles.. I was very regular reader since 2009..there was not a single day when i was not opening readgujarati.

  • Editor says:

   You are very true Ankit bhai, even I can also feel it.
   It is my passion to put best articles. But since doctor’s advice, I am not using computer much nowadays. I am working alone with ReadGujarati. Ups and Downs are very normal in our life, similarly it is with ReadGujarati too. I am also restructuring it so that I can handle it perfectly for long time.

   I am deeply connected with feelings of my readers. But some breaks are necessary for me. It gives freshness and new ideas. Lots of things in my mind but execution will take time.

   Due to this 7 years continuous workload, some relaxation is must for me. I am sorry for inconvenience to all readers.

   from :
   mrugesh shah
   editor, readgujarati.

 4. Chintan Oza says:

  Very nice start Mrugeshbhai..really ‘Wake up Sid’ is very nice movie with all parts of film making like story, music, direction, acting etc. Thanks for sharing some of the beautiful moments in monsoon season..!! 🙂

 5. yogini joshi says:

  really nice article. thnx for sharing it mrugeshbhai. i just love dis movie. dis article reminds us tht there s so much NEW around us these days. nw season, nw feelings, nw academic yr for students, nw buks, nw teachers, nw friends. everything is nw everyday. nw sunset, nw air , nw sunset. and our own readgujarati is also sharing a new kind of article today. thnx readgujarati.

 6. Pravin V. Patel says:

  ભાઈશ્રી મૃગેશભાઈ,
  વર્તમાન સંજોગો સામે આપ જે ધીરજ અને મક્કમતાથી કદમ મીલાવી રહ્યા છો એ આપના કાર્યોનું સુખદ પ્રતિબિંબ છે.
  ચઢાવ-ઉતાર આવ્યા જ કરે, એનું નામ જ જિંદગી છે.
  આપની યાત્રા મંઝિલો સર કરતી જ રહે,પરમકૃપાળુ પરમાત્માને નમ્ર પ્રાર્થના.
  અભિનંદન અને હાર્દિક આભાર.
  કલમ——————————સર્યાજ કરે—————–

 7. Jivan chalne na naam….chalte raho subha saam

 8. Nishita Sapra says:

  Good translation Mrugeshbhai. If we want to enrich our literature, we must try different form of writing as well as new thoughts. This article describes emotions of a young girl with simple words.

 9. V.A.Patel Tampa,Florida,US says:

  You are right Mrugeshbhai.need a rest after working hard for many years.Please do your best after brake. Thanks

 10. sandhya Bhatt says:

  સરસ ગદ્યખંડ આપ્યો,મ્રુગેશભાઈ..તમારા જેવી વાંચન દ્વારા ઘડતરમાં આટલો ઊંડો રસ ધરાવનારી વ્યક્તિથી ક્યારેય ધોરણો ઊતરી શકે નહિ..

 11. ram mori says:

  this is on of my favourite movie. this is really wonderfull aarticle from this film! thanks for putting thsi

આપનો પ્રતિભાવ :

Name : (required)
Email : (required)
Website : (optional)
Comment :

       

Copy Protected by Chetan's WP-Copyprotect.