માતા : બાળકની ભાગ્યવિધાતા – પાયલ શાહ

[ મુંબઈ નિવાસી યુવાસર્જક પાયલબેન અગાઉ રીડગુજરાતીની અનેક વાર્તા-સ્પર્ધાઓમાં ભાગ લઈ ચૂક્યા છે. તાજેતરમાં તેમને પુત્રરત્નની પ્રાપ્તિ થઈ છે. ગર્ભાવસ્થાના નવ માસ દરમિયાન એમણે ખૂબ પ્રયોગો કર્યા છે. આ પ્રયોગો એટલે ગર્ભમાંથી જ બાળકના ઘડતર માટેનો એક સંનિષ્ઠ પ્રયાસ. તેઓ ઈચ્છે છે કે તેઓ આ માટે ભાવિ માતાઓને પણ શક્ય હોય તેટલું મદદરૂપ થઈ શકે. તેમનો પ્રસ્તુત લેખ તો સગર્ભા બહેનોને ઉપયોગી થશે જ પરંતુ તે સાથે તેમને જરૂરી માર્ગદર્શન જોઈતું હોય તો પણ તેઓ પાયલબેનનો (મુલુંડ, મુંબઈ) આ સરનામે payalshah1@hotmail.com અથવા આ નંબર પર +91 9324056770  (સમય : બપોરે 2 થી 4:30 IST) સંપર્ક કરી શકે છો.]

ઈશ્વરની સાવ લગોલગ બેસવાનો મોકો માત્ર સ્ત્રીને જ મળે છે. સ્ત્રી જ્યારે મા બને છે ત્યારે સાક્ષાત સર્જનહાર બની જાય છે અને પોતાનાં સઘળાં હેત-પ્રીત આવનાર બાળક પર ઓવારે છે. ઈશ્વરે જ્યારે ખુશ થઈને મા ને કહ્યું : ‘માગ, માગ, માંગે તે આપું.’ ત્યારે એક આંખમાં હરખ ને એક આંખમાં અશ્રુની હેલી સાથે માએ કહ્યું : ‘મારા બાળકનું નસીબ હું લખી શકું એવું વરદાન આપો.’ ઈશ્વરે ‘તથાસ્તુ’ કહ્યું અને માને બાળકનું ભાગ્ય ઘડવા માટે નવ મહિના આપ્યા.

દરેક મા પોતાનામાં રહેલ સંસ્કારશક્તિથી પોતાના બાળક માટે ગર્ભથી મોક્ષ સુધી જવાનો રાજમાર્ગ તૈયાર કરી શકે છે. સામાન્ય રીતે સ્ત્રી પોતાના ગર્ભસ્થ શિશુને સુખી સંપન્ન જોવાની કામના રાખે છે પણ હંમેશા બાળકને મહાપુરુષ બનાવવાનો દષ્ટિકોણ અપનાવવો જોઈએ કારણ કે વ્યક્તિ મહત્વની હોય તે સારી વાત છે પણ સારી હોય તે વધારે મહત્વનું છે. આ વાત માતા પોતાના ગર્ભમાં રહેલ બાળકને શીખવાડી શકે છે ગર્ભસંસ્કરણ દ્વારા. આ નવ મહિના દરેક ખુશીની પળને બાળકના નામ પર કરી દો, પછી જુઓ તમારા બાળકના જીવનમાં સોનેરી તેજોમય સૂર્યનો ચળકાટ હંમેશાં રહેશે. શરત માત્ર એટલી જ કે આ માટે પોતાના અંતઃકરણમાં આદર્શો પ્રત્યે ઊંડી શ્રદ્ધા સ્થાપવામાં આવે અને એના માટે સાહસ એકઠું કરવામાં આવે. ત્યારબાદ તેને અનુરૂપ સતત ચિંતન, રહેણીકરણી, આહાર-વિહાર અપનાવવા. આમ થાય તો ગર્ભાવસ્થામાં જ બાળકનું શારીરિક + માનસિક = ભાગ્ય ઘડતર થઈ શકે. જ્યારે આર્કિટેક્ટ ઈમારત બનાવે ત્યારે પહેલાં તેની બ્લ્યુપ્રિન્ટ તૈયાર કરે છે. તેમ ભાવિ માતાએ પણ પોતાના નવ મહિના બાળકને સમર્પિત કરવા જોઈએ.

પહેલા મહિનાથી શરૂ કરવાની પ્રવૃત્તિમાં સૌ પ્રથમ રોજ ઈશ્વર સમક્ષ શાંત અને પ્રસન્નચિત્તે પ્રાર્થના કરવી જોઈએ કે હે પ્રભુ ! મને સુંદર, રૂપવાન અને ગુણવાન સંતાન પ્રાપ્ત થાઓ. મારા બાળકનો જન્મ શાંતિથી અને પીડારહિત થાઓ. મારા બાળકમાં સત્યનિષ્ઠા, શાંતિ, એકાગ્રશીલતા, તેજ, ઓજ, શુભ ભાવ, વિનમ્રતા અને અન્ય ઈશ્વરીય ગુણોનું અવતરણ થાઓ. શક્ય બને તો રોજ સવારે માતા સરસ્વતિનું સ્તુતિગાન કરવું જોઈએ.

બીજા મહિનાથી શરૂ કરવાની પ્રવૃત્તિમાં, મારો એક અનુભવ અહીં પ્રસ્તુત કરું છું. એક તપેલીમાં પાણી લઈ તેમાં એક ચાંદીનો સિક્કો અને એક સોનાનો સિક્કો મૂકીને તેને ઉકાળવું. આ પાણી જ આખો દિવસ પીવું. મનમાં કોઈપણ માટે કોઈ પૂર્વગ્રહ કે નફરત ન રાખવી. આખો દિવસ સરસ સ્તવન, ભજન, ગીત કે સ્તુતિ સાંભળવા. સવારે સૂર્યના દર્શન કરવા અને મનોમન પ્રાર્થના કરવી કે મારું સંતાન પણ આદિત્યની જેમ તેજસ્વી બને. રાતના ચંદ્રમાના દર્શન કરીને પ્રાર્થના કરવી કે મારું સંતાન ગૌરવર્ણ, શીતળ સ્વભાવવાળું અને સૌમ્ય હોય.

ત્રીજા મહિનાથી શરૂ કરવાની પ્રવૃત્તિમાં ખૂબ સંગીત સાંભળવું. ફિલ્મી ગીતો પણ ચાલે પરંતુ ઘોંઘાટિયું સંગીત નહીં. આજકાલના આઈટમ સોંગ તો નહીં જ ! તાજેતરમાં થયેલ સંશોધન મુજબ માતાના ઉદરમાં પાંગરી રહેલા શિશુમાં શીખવાની અને યાદ રાખવાની અદ્દભુત શક્તિનો વિકાસ થયો હોય છે. તે માતાની ભાષા, શબ્દપ્રયોગો, જુદા જુદા અવાજો અને સંગીત પારખી શકે છે. તેથી જ શ્લોકો, હળવું સંગીત, શાસ્ત્રીય સંગીત (ખાસ કરીને માલકૌંસ રાગ), સરસ મજાના સ્તવન, મમતા સભર શબ્દો, પ્રિય વાણી… વગેરેથી બાળકની વાણી, ભાષા, શબ્દભંડોળ સરસ અને વ્યવસ્થિત બનશે. ખાતરી રાખજો કે તમારું બાળક તોતડું કે તોછડું નહીં બને પણ મિતભાષી અને સૌમ્ય થશે. સંગીત સાથે વાંચન કરો. મેગેઝિન કરતાં પણ વીર બાળકોની વાર્તા, નટખટ કાનુડાની લીલા, કલ્પસૂત્ર કે ભગવાનનું કોઈ ચરિત્ર, શક્ય હોય તો સ્વામી વિવેદાનંદ જેવા મહાનપુરુષોનું જીવનચરિત્ર વાંચવું.

ચોથા મહિનાથી શરૂ કરવાની પ્રવૃત્તિમાં કબૂતરને ચણ નાખવું. કાગડાને ગાંઠિયા-રોટલી નાખવાં. ગાયને ગોળ-રોટલી ખવડાવવા. આમ કરવાથી બાળકમાં જીવદયા-અનુકંપાનો ભાવ આપોઆપ પ્રગટ થાય છે. વિદેશી જંકફૂડ ખાવાનું બિલકુલ બંધ કરી દેવું જોઈએ. માંસાહાર જ્યાં થતો હોય ત્યાં જવાનું ટાળવાથી બાળકમાં આપોઆપ અયોગ્ય જગ્યાએ અને ગમે ત્યાં ન ખાવાના સંસ્કાર મજબૂત બનતા જાય છે. વળી, આ સમય દરમ્યાન ચાણક્ય નીતિશાસ્ત્ર વાંચવું. સુભદ્રાના અભિમન્યુને જેમ ચક્રવ્યૂહ ભેદનનું જ્ઞાન પ્રાપ્ત થયું હતું તેમ તમારું બાળક આ રીતે મેનેજમેન્ટના પાઠ ગર્ભમાંથી શીખી શકે છે. વૈદિક ગણિત કરવું, સુડોકું ઉકેલવું, શબ્દકોયડા ભરવા…. આ બધું કરવાથી બાળકના મગજનો વિકાસ થાય છે. તમારા બાળક માટે જો તમે દિવસની 5-10 મિનિટ આ રીતે ફાળવશો તો તમારા આવનાર બાળકને ભાષા કે ગણિતથી ક્યારેય અણગમો નહીં થાય.

પાંચમા મહિનાથી બાળક સાથે વાત કરવાનું શરૂ કરો. તમે જે પણ કામ કરો છો તે તેને કહો. જેમ કે ચાલ બેટા… આપણે કંઈક વાંચીએ, ચાલ… આપણે જમી લઈએ…. આમ બાળક સાથે દરેક વાત વહેંચો. બાળકને તમારી રોજિંદી ક્રિયામાં સામેલ કરીને તેને કાર્યરત બનાવો. આ બધા સાથે ખોરાક વ્યવસ્થિત લેવો જોઈએ. તાંદળજાની ભાજી, ગોળ, ખજૂર, સીંગ-ચણા, બદામ, કાજુ વગેરે ખાવા જોઈએ. અનાનાસ ન ખાઓ અને આ નવ માસ દરમિયાન એલચીનો વપરાશ ક્યાંય પણ નહીં કરો. સ્વસ્થ શરીર + સ્વસ્થ ચિત્ત + કાર્યરત મગજ = સરસ મજાનું તંદુરસ્ત બાળક. આ સાથે હાસ્ય ખૂબ અગત્યની બાબત છે. દિવસમાં બેથી ત્રણ વાર ખડખડાટ હસો. મોંના સ્નાયુઓની કસરત તો થશે જ સાથે બાળક તમારો અવાજ ઓળખતું થઈ જશે.

છઠ્ઠા મહિને પતિ-પત્નિ સાથે ભેગાં મળીને આવનાર બાળક માટે સુંદર પ્રાર્થના તૈયાર કરો. કારણ કે એ તો દેવનો દીધેલ છે. જે પણ ભાષામાં ફાવટ હોય તે ભાષામાં પ્રેમાળ વક્તવ્ય તૈયાર કરો. નિયત સમયે બાળકના ક્ષેમકુશળની પ્રાર્થના કરો. જેમ કે,
બેટા,
અમે તને ખૂબ ચાહીએ છીએ.
અમે તને અઢળક પ્રેમ કરીએ છીએ.
તારું કલ્યાણ થાઓ.
તું પ્રભુનો અનુયાયી બનજે.
તું ચંદ્ર જેવો સૌમ્ય બનજે.
તું સૂર્ય જેવો તેજસ્વી બનજે.
તું ગુણવાન, પુણ્યવાન અને સત્વશીલ બનજે.
તું અમારા કુળને અજવાળજે.

આ સાથે મનગમતી પ્રવૃત્તિ શરૂ કરો. ચિત્રકામ, રંગપૂરણી, સિરામિક ફ્રેમ વગેરે કરી શકાય. કોઈક અન્ય ભાષા પણ શીખી શકાય. સીવણ, લેખન, વાંચન, સંગીત શીખવું જોઈએ. આ બધી ક્રિયા વખતે યાદ રાખવું કે તમારું બાળક પણ એનાથી સર્જનાત્મક બનવાનું છે. મોરનાં ઈંડાને ચીતરવા ન જ પડે ને ! સરસ મજાના મીઠાં મધુરાં હાલરડાં પાકા કરી લો. ગર્ભસ્થ શિશુને રાતના મીઠી હલકમાં આ હાલરડાં સંભળાવો. તેને ખૂબ ગમશે. પછી આ જ હાલરડાંથી તેને ખૂબ સરસ નિંદર આવશે. એ સમયે હાલરડાંને બદલે ગીત, સ્તુતિ, સ્તવન કે ભજન નહીં ચાલે.

સાતમા મહિનાની શરૂઆત કે અંતમાં સીમંત સંસ્કાર થાય છે. સીમંત એટલે કેશશ્રૃંગાર. વાળ ઓળીએ ત્યારે જે સેંથી પડે તે સીમંત. આ સંસ્કારથી ગર્ભસ્થ શિશુ પ્રસન્ન રહે અને દીર્ઘાયુ થાય એ પહેલો હેતુ છે. તથા બીજો હેતુ સ્ત્રી સફળ ગર્ભા અને બહુસંતતિવાળી થાય. સીમંતનો હેતુ છે : બાળકને સારા વિચાર સાથે અવતરણ આપવું, બાળકને સારા સંસ્કાર આપવા, માતા-પિતાનું મન મજબૂત કરવું, માતામાં પ્રસવ માટે સાહસ અને વિશ્વાસ ઉત્પન્ન કરવા, એક પૂર્ણ બાળક વિશ્વને અર્પણ કરવું જે શારીરિક, માનસિક અને વૈચારિક રીતે શ્રેષ્ઠ હોય. આ સમયમાં બાળકની શ્રવણ શક્તિ અને સુગંધ પારખવાની શક્તિ આવે છે. તે સુગંધની પસંદ-નાપસંદ સંપૂર્ણપણે માતા પર આધારિત હોય છે. માતાને ગમતી સુગંધ બાળકને ગમે છે અને ન ગમતી સુગંધ નથી ગમતી. માતાએ ધૂપ, ફૂલ, અત્તર કે જે મનને પ્રસન્ન રાખનારની સૌરભ હોય તેનો ઉપયોગ કરવો. રોજ પાંચ મિનિટ ‘ૐ’ના ધ્વનિનું ઉચ્ચારણ કરવાથી બાળકનું હૃદય મજબૂત થાય છે. વૈજ્ઞાનિક પ્રયોગોની વાતો વાંચવાથી તમારું જ્ઞાન વધશે. બાળકને વાર્તાઓ કહેવી. સિન્ડ્રેલા કે સ્નોવ્હાઈટ કરતાં જગદીશચંદ્ર બોઝ, વિક્રમ સારાભાઈની વાતો કરવાથી જ્ઞાન સાથે પ્રેરણા પણ મળશે.

આઠમા અને નવમા મહિનામાં આ બધી જ ક્રિયાઓ ખૂબ વ્યવસ્થિત રીતે ભૂલ્યા વગર, ચૂક્યા વગર કરવી. કારણ કે ગર્ભમાં રહેલ બાળક આઠમા મહિને ઘણો ખરો પૂર્ણ થઈ જાય છે. પોતે અંદર સુથારની પેઠે શરીરની બાર પાંસળીનો સમૂહ તથા છ પાંસળીઓ બનાવે છે. પીઠના અસ્થિના અઢાર સાંધાઓ તથા પાંચ વામ જેટલું લાંબુ આંતરડું પણ રચે છે. તે આહાર કરે છે ગર્ભનાળ દ્વારા. જલ્દી શ્વાસ લે છે- મૂકે છે. માટે જ તેને તમે જેટલી સરસ વાતચીત તેની સાથે કરશો તેટલું તે સરસ કેળવાશે. આ બધું ધ્યાન રાખવાની સાથે ડૉક્ટરે કહેલી ફોલિક એસિડ, મલ્ટી વિટામિન ટેબ્લેટ ભૂલ્યા વગર લેવી જોઈએ. તેનાથી રોગો બાળકની નજીક નહીં ફરકી શકે. સાંજના જમીને સરસ મજાની જગ્યાએ થોડું ચાલવા જવું જોઈએ, જેથી મન-મગજ તરબતર રહે. નારિયેળનું પાણી પણ આ સમય દરમિયાન લઈ શકાય. તેનાથી એનર્જી વધુ રહે છે. મોસંબી, સફરજન, ગોળપાપડી, કાજુકતરી, બદામકતરી, છાશ વગેરે બધું જ લઈ શકાય.

ગર્ભસ્થ શિશુ ગર્ભમાં બધું જ સાંભળે છે, અનુભવ કરે છે અને બધું જ સમજે છે પણ જ્યારે તેનો જન્મ થાય છે ત્યારે પ્રસુતિની જે વેદના હોય તેમજ બહારના વાતાવરણનો સંપર્ક થાય છે તેના કારણે તેને ગર્ભાવસ્થા દરમ્યાનના સુખ-દુઃખનું વિસ્મરણ થઈ જાય છે, પણ જે સંસ્કારોનું બીજારોપણ થઈ જાય છે તે નિમિત્ત મળતાં વિકસિત થાય છે.

આ લેખ ભાવિ સિદ્ધ આત્મા જે માતાની કુખમાં વિકસી રહ્યા છે તે માતાઓને સમર્પિત છે. દરેક બાળકને પોતાનું મનગમતું આકાશ મળે એવી અભ્યર્થના સાથે…. સૌનો પંથ ઉજમાળો બને એવી પ્રભુ પ્રાર્થના…. શિવાસ્તે તવ પંથાઃ…..


· Print This Article Print This Article ·  Save article As PDF ·   Subscribe ReadGujarati

  « Previous મેગ્નેટીક પીન – નવનીત પટેલ
ઝાઝું વિચારવું જ નહીં – કૃષ્ણ દવે Next »   

31 પ્રતિભાવો : માતા : બાળકની ભાગ્યવિધાતા – પાયલ શાહ

 1. urmila says:

  What a beautiful article’ I have thoroughly enjoyed this article which is so true and informative for all the expectant mothers.
  My daughter used to play Gayatri Mantre and Music CDs while she was pregnant and now my granddaughter recites Gayatri mantre without language problems and has got inborn liking for music

  Thanks Payal shah for writing this article.

  It will be interesting to know from other mothers to be and the mothers if they had similar experiences.

 2. દરેક બાળકની પાસે સર્જનહાર માતા હોય છે….

 3. Akshay Shah says:

  Hi Mr.Mrugesh

  First of all, I wish I can type in Gujarati but I do not know the typing.
  I always prefered to read articles published in your web site and it is fantastic place to enhance our knowledge. It is a all together second world of lives.

 4. GAURANG DAVE says:

  Respected Author Ms. Payal Shah.

  I read your very much informative article on the above subject today. You have minutely described Dos and Don’ts throughout journey of motherhood during each month. It is really excellent. Somehow, I find that all prayers for various Sanskaars described therein are keeping in mind BETA and not BETI…… Are we not ignoring BETI JANM?

  You may like to clarify, if my interpretation is wrong….

  With profound regards.

  GAURANG DAVE
  VADODARA
  M: 09909965809

 5. Dr.Vismay raval says:

  Nice one mam… i like it….

 6. Ami Desai says:

  It is awesome. But what to do if we haven’t done such.. And want to do some good now… There are many books available on parenting but somehow your article is very touchy.
  If possible write/give such for those who are already mothers…

 7. આ લેખમા બાલક તરિકે “દિક્રરા નિ કલ્પના કરિ …. દિકરિ…????

 8. Kaivalya Nilkanth says:

  પાયલ બેન, મ્રુગેશ ભાઇ

  કયા મોથે તમરા વખાન કરુ ???? કેટ્લુ સુન્દેર રેીત સમ્જન આપેી કે મા બનો ત્યરે શુ કર્વુ ને શુ ના કર્વુ.

  ખરેખર આ રેીડ ગુજરતેી નો ખુબ ધન્યવાદ .

  kaivalya Nilkanth.

 9. Paras Bhavsar says:

  Really very usefull information 4 pregnentn lady

 10. Yesha Thakkar says:

  ખરેખર ખુબજ સુન્દર લેખ.

  I have myself followed some of the things mentioned in the article during my pregnancy and my daughter is really intelligent, sharp and fluent in all languages and has natural interest in doing prayers recites them well.

  Boy or girl is not an issue, only thing should be expected is we should have healthy and smart baby.

 11. Rajni Gohil says:

  ખરેખર ખૂબજ સુંદર અને ખૂબ ખૂબ ઉપયોગી લેખ ખૂબ જ ગમ્યો.
  જે માતા/પિતા સંપૂર્ણ વિશ્વાસથી ધીરજ પૂર્વક આનો અમલ કરશે તેને જરુર ફયદો થશે એમાં શંકાને સ્થન નથી.

  Thinking positively always helps. Visualization, and firm unwavering faith does give desired results.

  Many many thanks to Payalben for giving us such a helpful article.
  Congratulations on having her own bundle of joy with spark of God.

 12. SANSKRUTI says:

  HI
  THANK YOU FOR THIS GREAT ARTICLE.ITS REALLY NICE AND INFORMATIVE.I REALLY ENJOY THIS

 13. upendra parikh says:

  REALLY MIND BLOWING ARTICLE EVEN IN THIS CONDITION. IAM REALLY VERY VERY HAPPY TO READ. IF ALL WOULD BE PARENTS FOLLOW THESE THEN I HOPE THERE WILL BE DFINITELY SOME EFFECT IN YEARS TO COME. THANKS.
  IAM ALSO SENDING U E.MAIL.

 14. Payal Shah says:

  To all readers,

  Just to clarify that, this “GrabhSanskar” is for baby irrespective of boy or girl. So kindly do not misunderstand it.

  Thank you for your responses.
  If anyone have questions, they can contact me on email or on number given in the article.

  Payal Shah

 15. Sonia says:

  સૌ પ્રથમ પાયલબેન ને ખુબ ખુબ અભિનંદન! સુંદર લેખ સાથે ઘણી માહિતી શીખવા મળી.

  ૨-૩ વાત થોડી વિસ્તાર મા સમજાવી હોય તો સારું રહેત. જેમકે – અનાનાસ ન ખાઓ અને આ નવ માસ દરમિયાન એલચીનો વપરાશ ક્યાંય પણ નહીં કરો.

  બાકી આખો લેખ બહુજ ઉપયોગી થાય તેમ છે. bookmarked! 🙂

 16. M.D.Gandhi, U.S.A. says:

  બહુ સુંદર સમઝણ આપતો લેખ છે.

 17. Pallavi Mistry says:

  માતા બનવા જૈ રહેલ બધી સ્ત્રીઓ ને ખુબ ઉપયોગી લેખ. અભિનંદન પાયલબેન.

 18. આપનો લેખ ખુબજ સરસ અને પ્રેરણાદાયી છે પણ અહિયા કદાચ એક ટોપિક ઉમેરવો જોઇએ “ધ્યાન” નો. જો માતા-પિતા બન્ને ધ્યાન કરતા હોય તો પણ બાળક મા સારા ગુણ અવતરે..

  chiragchotaliya.blogspot.com

 19. સંતાન ઝ્ંખના પહેલા યુગલોએ, આ લેખનો ચોકસઈપૂર્વક મનન સહિત અમલ કરવા જેવો, ખુબ જ સુંદર લેખ!!

 20. pradeep shah says:

  Really very helpful for pregnant woman to have desired baby…congratulations…

 21. Sam says:

  Very Informative article..
  I was looking like such information only.

  Thank you very much

  Would like to read more on this and request you keep posting on this topic

 22. mukeshpandya says:

  પયલ બેન ને અભીનન્દન
  ગર્ભ સન્સ્કાર જેવિ મહન બાબત માણસ્ ફરિ આપનાવે તે તેના જ હિત મા ચે.

 23. Mukund P Bhatt says:

  ખુબ જ ઉપયોગી લેખ. મારા મંતવ્ય મુજબ “બેટા” શબ્દનો ઉપયોગ કોઈ પણ સંતાન માટે વપરાય છે.

 24. sanskarshakti says:

  pranam payalben,
  Very nice to read your experience.
  The social message you have spread here is the base of ‘Sanskar Shakti Garbhasanskar kendra’s main objectives and the experiences that you have shared are truly wonderful. Many mothers from the ‘Sanskar shakti Garbhasanskar kendra’s Mulund centre want to thank you for giving their experience a voice.
  Thank you once again,
  Shubh Mangal Kamna,
  Sanskar Shakti Garbhasanskar Kendra
  sanskarshakti@yahoo.co.in
  9820995054

 25. Harsukh says:

  ખરેખર ખુબ જ સરસ રજુઆત છે. . . .

 26. વિષ્ણું દેસાઈ says:

  પાયલબેન,
  આજના યુગમાં સમયની વ્યસ્તતા વચ્ચે ભાગ્યેજ કોઈ વાળી પોતાના ભાવી બાળક માટે આટલું વિચારે છે. ત્યારે તમારો આ લેખ લોકોપયોગી સાબિત થશે. એનો સૌથી પહેલો લાભાર્થી હું છું. મારી પત્નીને હાલ પહેલા જ બાળકનો ગર્ભ છે. જો કે છ મહિના તો વીતી ગયા છે તેમ છતાં તમારા સુચનો નો જરૂર પ્રયોગ કરીશું. ફરીથી આવો સરસ લેખ લખતા રહો……..

 27. ખુબ સરસ પાયલબેન્, અભિનન્દન્. ધ્યાન્ અને સન્ગિત પન સગર્ભા માતે ખુબ સારેી બાબત ગનાય.

 28. pravinaben pandya says:

  સંતાનની તંદુરસ્તી એ જ માનું જીવન સ્વપ્ન હોઈ શકે. અદભૂત આર્ટીકલ.

  પાયલબેન આપના આ દિશાસુચનો ખૂબ જરૂરી અને યોગ્ય છે.

 29. નમસ્તે
  સોળ સંસ્કાર માટે વધુ ને વધુ માહિતી લોકો સુધી વિસ્તાર પૂર્વક પહોંચે તે હેતુસર મેં તેને મારી વેબસાઇટ પર શ્રેણીબદ્ધ કરવાની શરૂઆત કરી છે.
  કોઇપણ વ્યકિત તેનો લાભ નીચેની લિન્ક પર ક્લિક કરીને લઇ શકે છે.

  http://lifecareayurveda.com/gujarati/index.php?option=com_content&view=category&id=10&Itemid=114

  આભાર
  વૈદ્ય નિકુલ પટેલ
  આયુર્વેદ કન્સલ્ટન્સ્ટ
  અમદાવાદ
  મો – ૯૮૨૫૦૪૦૮૪૪

 30. vrunda padhiya says:

  So…much useful & interesting a articles. …aprisiet to share this beautifully a articles. ……

 31. Kamlesh Vora says:

  I have read your topic.its very good for pregnant women.
  Pls give details on what is છઠ્ઠી ના લેખ?

  Regards.

આપનો પ્રતિભાવ :

Name : (required)
Email : (required)
Website : (optional)
Comment :

       


Warning: Use of undefined constant blog - assumed 'blog' (this will throw an Error in a future version of PHP) in /homepages/11/d387862059/htdocs/wp-content/themes/cleaner/single.php on line 54
Copy Protected by Chetan's WP-Copyprotect.