મિડલક્લાસ મેન્ટાલિટી– પ્રફુલ્લ કાનાબાર

(‘અખંડ આનંદ’ સામયિકના જાન્યુઆરી, ૨૦૧૮ના અંકમાંથી સાભાર)

ઘડિયાળમાં બેના ડંકા પડ્યા. વાસુને આજે ઊંઘ આવતી નહોતી. વંદના અને ચૌદ વર્ષની દીકરી પિન્કી આજે જ વેકેશન માણવા વડોદરા ગયાં હતાં. વાસુનો શ્વસુરપક્ષ ખમતીધર હતો. દરેક વેકેશનમાં મા દીકરી દસેક દિવસ માટે તેમને ત્યાં અવશ્ય જતાં. વાસુને સરકારી નોકરી હતી. વીસ વર્ષની નોકરીમાં વાસુ હેડકલાર્ક સુધી પહોંચ્યો હતો. વાસુએ તેની બાંધી આવકમાં બાપુજી જે દેવું મૂકીને ગયા હતા તે પણ ચુકવ્યું હતું. વંદના અને પિન્કીને ભીંસમાં રહેવું સ્હેજ પણ ગમતું નહોતું પરંતુ આખર તારીખમાંતો કાયમ ઘરમાં નાણાભીડ જ રહેતી, જેનો કોઈ ઉપાય નહોતો. હા, એક ઉપાય જરૂર હતો, જો વાસુ બીજા સહકર્મચારીની જેમ ઉપલી આવક લેવા માંડે તો દર મહિને પગાર જેટલી જ બીજી આવકનો અવકાશ હતો.

વાસુ જબરજસ્ત સિદ્ધાંતવાદી હતો. દેખાદેખીના જમાનામાં કોઈ પણ ગૃહસ્થ માટે આદર્શોને પકડીને જીવવું એટલે દોરી ઉપર ચાલી રહેલા નટ જેવું દુષ્કર કાર્ય હોય છે ! આજે વાસુને ઊંઘ ન આવવાનું મુખ્ય કારણ એજ હતું કે સાંજે ઓફિસથી ઘરે પરત આવતાં રસ્તામાં તેને સંકેત મળી ગયો હતો. કોલેજજીવનનો મિત્ર સંકેત વડોદરામાં સેટલ થયો હતો. આજે કોઈક કામ માટે અમદાવાદ આવ્યો હતો. અતિ મોંઘા, બ્રાન્ડેડ કપડાં, જીન્સ અને રેબેનના ગોગલ્સધારી સંકેતને પહેલી નજરે તો વાસુ ઓળખી જ નહોતો શક્યો.

“કેમ વાસુ, બે દાયકામાં તો તું મને ભૂલી પણ ગયો?” સંકેતે હાથમાં કારની ચાવીવાળી કી-ચેઈન સ્ટાઇલથી ઘુમાવતા કહ્યું હતું. “ઓહ, સંકેત, સોરી દોસ્ત, તારા તો તેવર જ બદલાઈ ગયા છે પછી કઈ રીતે ઓળખી શકું?”

“વાસુ, ચાલ સામે હેવમોરમાં બેસીએ. મારી કાર પણ ત્યાં જ પાર્ક કરેલી છે.” બંને મિત્રો હેવમોરમાં બેઠા. વાસુ મેનુ જોવા લાગ્યો. સૌથી સસ્તો આઈસક્રીમ વેનીલા હતો.

“સંકેત, વેનીલા મંગાવીશું?”

સંકેતે મેનુ જોયા વગર જ વેઈટરને સૌથી મોંઘા આઈસક્રીમનો ઓર્ડર આપી દીધો. “વાસુ હું ક્યારેય ભાવ જોઇને કોઈપણ વસ્તુ ખરીદતો નથી.”

“એટલે?”

“એટલે એમ કે જો મોલમાં ગયો હોઉં અને કોઈ બ્રાન્ડેડ શર્ટ મને પહેલી નજરે પસંદ પડી જાય પછી પ્રાઈસટેગ જોવાની જ નહિ, કારણ કે મિડલક્લાસ મેન્ટાલિટીવાળા માણસો જ પ્રાઈસટેગ જોઇને ખરીદી કરતા હોય છે.”

વાસુને ગઈકાલનો જ પ્રસંગ યાદ આવી ગયો. પિન્કીને એક ડ્રેસ ખૂબ જ પસંદ પડી ગયો હતો. વંદના પણ દીકરીને તે લઇ દેવા માટે તલપાપડ થઇ ગઈ હતી. વાસુએ પ્રાઈસટેગ જોઇને તે ડ્રેસ પરત મુકાવી દીધો હતો અને સસ્તો ડ્રેસ અપાવ્યો હતો. સંકેતની વાત સાંભળીને વાસુ આશ્ચર્યથી તેની સામે જોઈ રહ્યો. બંને મિત્રો કોલેજમાં હતા ત્યારે બંને સુદામાના રોલમાં જ હતા. કરકસરના ભાગરૂપે જ બંનેએ ઘણીવાર અડધી ચામાંથી અડધી શેર કરીને સાથે પીધી હતી.

“સંકેત, વડોદરામાં તારે બિઝનેસ હશે ખરું ને?”

“વાસુ, હું તો બેંકમાં ક્લાર્ક જ છું. હા એક બિલ્ડર સાથે પાર્ટટાઈમ દસ ટકાની પાર્ટનરશિપ કરી છે ખરી, તે દ્રષ્ટિએ નોકરીની સાથે બિઝનેસ પણ કહેવાય.”

“વાહ સંકેત, માત્ર દસ ટકામાં તું બે પાંદડે થઇ ગયો?”

“હા વાસુ, ધનવાન બનવા માટે સપના પણ મિડલક્લાસનાં ન ચાલે.” વાસુ અહોભાવથી સંકેતને તાકી રહ્યો.

“વાસુ, મને યાદ છે ત્યાં સુધી કોલેજ પૂરી થઇ ત્યારે તું પણ સરકારી નોકરીએ તો લાગી જ ગયો હતો.”

“હા સંકેત, હું તો હેડકલાર્ક બની ગયો છું પરંતુ અમારા પગાર બેંક જેવા નથી.”

“વાસુ તું જે ડિપાર્ટમેન્ટમાં નોકરી કરે છે ત્યાં જો આવડત હોય તો પગારની જરૂર જ ન પડે.”

“હા, તારી વાત સાચી છે. ઉપલી આવકનાં ખૂબ જ સ્કોપ હોય છે. મારી આજુબાજુ બેઠેલા લોકો એ જ કરે છે પરંતુ હું તેમાં માનતો નથી. નીતિ અને પ્રમાણિકતા મારો જીવનમંત્ર છે.”

“વાસુ, ચાલીસે પહોંચી ગયો પણ તું સુધર્યો નહિ. આ ઉંમરે પૈસા પાછળ નહિ દોડે તો ક્યારે દોડીશ? વળી તારે તો ક્યાં દોડવાનું જ છે. ટેબલ પર બેઠા બેઠા જ પૈસા બનાવવાના છે ને? મને લાગે છે કે તારી ઓફિસમાં તારી ગણતરી ‘વેદિયા’ તરીકે થતી હશે.”

વાસુ મનમાં જ બોલી ઊઠ્યો, માત્ર ઓફિસમાં જ નહિ મારી પત્ની અને દીકરી પણ મને વેદિયો ગણે છે.

“વાસુ, જે માણસો મિડલક્લાસ મેન્ટાલિટીવાળા હોય છે. તેની સાથે રહેવાવાળા પણ દુ:ખી જ હોય છે?” સંકેતે ઠાવકાઈથી કહ્યું હતું.

વેઈટર બિલ મૂકી ગયો. સંકેતે પાંચસોની નોટ મૂકીને બાકીની રકમ ટીપ આપી દીધી, વાસુની આંખો પહોળી થઇ ગઈ. વર્ષના વચલે દહાડે વાસુ ફેમિલી સાથે હોટલમાં જમવા જતો ત્યારે પણ તેણે એટલી મોટી રકમ વેઈટરને ટિપમાં ક્યારેય આપી નહોતી.

“વાસુ, ધનવાન બનવું હોય તો પહેલા માનસિકતા બદલવી પડે.”

સંકેતથી છૂટા પડ્યા બાદ પણ વાસુના દિમાગમાંથી પેલી મિડલક્લાસ મેન્ટાલિટીવાળી વાત હટતી નહોતી.

બીજા જ દિવસે ઓફિસમાં એક પાર્ટીનું મોટું બિલ પાસ થવા માટે આવ્યું. વાસુને લાલચ થઇ. આ બિલના અમુક ટકા મોટા સાહેબને તથા અમુક ટકા નીચેના સ્ટાફને મળવાના જ હતા, તે વાસુ જાણતો હતો. ઓફિસમાં વાસુની છાપ નોન-કરપ્ટ કર્મચારી તરીકે હોવાથી તે બાબતે તેની હાજરીમાં કોઈ વાત પણ કરતું નહિ. વાસુએ બે દિવસ સુધી તે બિલ પકડી રાખ્યું. આખરે મોટા સાહેબે તેને બોલાવ્યો.

“મિસ્ટર વાસુ પટેલ, કપૂર એન્ડ સન્સનું પેલું બિલ તાત્કાલિક પાસ કરવા માટે મારા ટેબલ પર મોકલી આપો.”

“સાહેબ તેનું ચેકિંગ બાકી છે.”

“તો ઝડપથી કરો. અને હા.. તેમાં કોઈ ક્વેરી કાઢવાની નથી.” સાહેબના અવાજમાં આદેશનો સૂર હતો.

“સર, ક્વેરી ન કાઢવા માટે મને શું મળશે?” વાસુએ હિંમતપૂર્વક પૂછ્યું.

“ઓહ… તો એમ વાત કરોને, તમને દસ હજાર મળી જશે. ઓ..કે.?” સાહેબે ખંધુ હસતાં હસતાં કહ્યું. વાસુ જાણતો હતો કે કપૂર એન્ડ સન્સ માટે તો દસ હજાર ચણા મમરા જેવી રકમ કહેવાય પરંતુ વાસુ માટે તો મોટી રકમ હતી. વળી આ તો હજી શરૂઆત હતી. દર મહિને આવા ત્રણેક બિલમાં રકમ મળતી રહે તો સંકેતની જેમ બે પાંદડે થઇ શકાય. ક્યારેય કોઈ વસ્તુ ખરીદતી વખતે પ્રાઈસટેગ જોવી ન પડે.

સાંજે જ વાસુએ તે બિલ સહી કરીને સાહેબને મોકલી આપ્યું. બીજે દિવસે સવારે કપૂર એન્ડ સન્સનો માણસ આવીને વાસુને એક કવર આપી ગયો. વાસુના હાથ ધ્રૂજ્યા પરંતુ હિંમત કરીને તે કવર તેણે ખિસ્સામાં મૂકી દીધું. ગણતરીની ક્ષણોમાં જ બે સફારી પહેરેલા સાહેબો વાસુની સામે ધસી આવ્યા. બંનેના હાથમાં તેમનાં આઈકાર્ડ હતા. “મિસ્ટર વાસુ પટેલ, વી. આર. ફ્રોમ એન્ટીકરપ્શન ડિપાર્ટમેન્ટ.” બંનેએ વાસુની જડતી લઈને પૈસાનું કવર પકડી પાડ્યું. કવરમાં નિશાની કરેલી નોટો હતી. વાસુ ગભરાઈ ગયો. અચાનક કેબિનમાંથી સાહેબ બહાર આવ્યા. વાસુએ બૂમ પાડીને કહ્યું, “અમારા સાહેબની પણ તલાશી લો, મેં દસ હજાર લીધા છે તો એમણે વીસ હજાર લીધા હશે.”

“મિસ્ટર પટેલ, શું બકવાસ કરો છો? મારી તલાશી તે લોકો લઇ શકે છે. હું તેમની સામે જ ઊભો છું.” એન્ટિકરપ્શનના અધિકારીઓ અને સાહેબનું અટ્ટહાસ્ય આખી ઓફિસમાં ગૂંજી ઊઠ્યું.

વાસુ સફાળો પથારીમાં બેઠો થઇ ગયો. તેને આખા શરીરે પરસેવો વળી ગયો હતો. ભયંકર સ્વપ્ન આવીને તેને જગાડી ગયું હતું. હા, જગાડી જ ગયું હતું, જેથી ભવિષ્યમાં સંકેત જેવા માણસની વાતમાં આવીને તેનું મન મિડલક્લાસ મેન્ટાલિટી છોડવા માટે વિચલિત ન થાય.

દસેક દિવસ બાદ વંદના અને પિન્કી આવ્યા. બંને મા-દીકરી ઉત્સાહથી બેગ ખોલીને વાસુને વસ્તુઓ બતાવવા લાગ્યા.

“જુઓ પપ્પા, તે દિવસે તમે પ્રાઈસટેગ જોઇને મને ડ્રેસ નહોતો લેવા દીધો, બિલકુલ તેવો જ ડ્રેસ મામાએ મને ગિફ્ટમાં આપ્યો.” પિન્કી બોલી ઊઠી. વાસુનું ધ્યાન છાપાના જે કાગળમાં ડ્રેસ વીંટળાયેલો હતો તેના પર પડ્યું. તે અખબારમાં સંકેતની ધરપકડના સમાચાર છપાયેલા હતા. કોઈ બિલ્ડર્સને ખોટા પેપર્સ પર એકાદ કરોડ લોન આપવાનો કિસ્સો તેમાં છપાયો હતો. વાસુને વિચારમાં પડી ગયેલો જોઇને પિન્કી બોલી, “પપ્પા તમારું ધ્યાન ક્યાં છે?”

વંદનાએ કટાક્ષમાં કહ્યું. “પિન્કી તારા પપ્પાની તો માનસિકતા જ એવી છે કે પહેલાં ભાવ જોઈ લેવો અને ત્યાર બાદ જ વસ્તુ પસંદ કરવી.”

“હા… વંદના, પ્રાઈસટેગ જોઇને વસ્તુની પસંદગી કરવાની વૃતિને મિડલક્લાસ મેન્ટાલિટી કહેવામાં આવે છે. જે મને ખૂબ જ પસંદ છે.” વાસુએ મક્કમતાથી કહ્યું. “મિડલક્લાસ મેન્ટાલિટી” બોલતી વખતે વાસુના ચહેરા છલકાતી અમીરી સાથે આત્મગૌરવનું તેજ પણ ભળ્યું હતું. વંદના અને પિન્કી વાસુને આશ્ચર્યથી તાકી રહ્યાં.

*
સંપર્ક :
જી-૨૨, સચીન ટાવર, શ્યામલ ચાર રસ્તા પાસે, પ્રહલાદનગર રોડ, સેટેલાઈટ, અમદાવાદ-૧૫
મો : ૯૯૨૫૬૬૫૬૦૫


· Print This Article Print This Article ·  Save article As PDF ·   Subscribe ReadGujarati

  « Previous પોપટ ભૂખ્યો નથી, પોપટ તરસ્યો નથી – નયના શાહ
ઘર – મીનાક્ષી વખારિયા Next »   

19 પ્રતિભાવો : મિડલક્લાસ મેન્ટાલિટી– પ્રફુલ્લ કાનાબાર

 1. Paras Bhavsar says:

  પ્રાઈસટેગ જોઇને વસ્તુની પસંદગી કરવાની વૃતિને મિડલક્લાસ મેન્ટાલિટી કહેવામાં આવે છે. જે મને ખૂબ જ પસંદ છે….

  Really Nice Article, Prafullbhai…

 2. Krupali says:

  its good…

 3. લાન્ચિયાઓને કદાચ દિશા સુચક બને તેવિ સુન્દર વાર્તા.
  પરન્તુ એઓ આવિ વાર્તા કે ઘટનાઓ વાચે જ શાના ???
  ખેદજ્નક વાસ્તવિક્તા, આજે “વાસુ” જેવા અણીશુધ્ધ સિન્ધ્ધાતપ્રિય મળવા દુર્લભ !!!!

  • tia says:

   મધ્યમવર્ગ એટલે એવુ કુટુંબ કે જેના આવક કરતા જાવક ના માર્ગ મહીના ના અંતે સાંકડા થતા જાય છે….

 4. Tarun K Patel says:

  બધા આ જાણૅ પણ અમલ મા કોઈ મુકતુ નથિ. વારત્તા મા બવ સારુ લાગે પણ વાસ્ત્વિકતા જુદેી જ હોય છે.

 5. I K DABHI says:

  રણ માં વિરડી સમાન વાત . કાશ !!!!!!! વાસ્તવિક જીવન માં પણ આવું બનતું હોત !

 6. jignisha patel says:

  TODAY EVERYBODY BECOME A DOG WHO WANT TO CATCH MONEY AT ANY COST.
  SORRY MR.VASU TYPE PERSON BECOME LEGENDARY FOR US.

 7. યોગેશ હીરપરા says:

  સાહેબ, ખૂબ જ સરસ વાત કહી છે… પણ આજના સમયમાં કેમેય કરીને આ વાત લોકોના ગળે કેમ નથી ઉતરતિ? ક્યારે સત્યમેવ જયતે સાર્થક થશે????

 8. SHARAD says:

  pachhedi etli sodtane tenu nam madhyamvarg

 9. Lalji maheshwari says:

  Nice story…mind like it…

 10. સમાજ માટે ખુબ જ અસરકારક તેમજ હિતકારક વાત સહજતાથી આપે વર્ણવી.. આટલી સરસ વાર્તા શેર કરવા બદલ આભાર સાહેબ..

 11. Naveen says:

  ખૂબ સરસ.આજના જમાનામાં પૈસા કમાવવાની હોડ વચ્ચે મધ્યમ વર્ગ ની કરકસરયુક્ત જીવનશેલી
  વચ્ચે પીસાત માણસ ની “મિડલકલાસ મેન્ટાલીટી”

 12. Kalidas V.Patel { Vagosana } says:

  પ્રફુલભાઈ,
  સરસ વાર્તા આપી.
  ઊપરની આવક ” યેનકેન પ્રકારેણ …”મેળવતા આવા કર્મચારીઓ ભાગ્યે જ સુખી હોય છે . તે પણ નિર્વિવાદ છે.
  કાલિદાસ વ. પટેલ {વાગોસણા}

 13. Vaishali Maheshwari says:

  “Middle-Class Mentality,” what an apt title to the story. Such a simple story, yet so powerful. It is a sad reality that people like Mr. Vasu Patel are left only in stories; hardly we see people with ethics and honesty in real life. There are different sides to this story.

  For instance, Mr. Vasu Patel does not take bribery because he is honest and ethical, but he has constant family pressure. For now, Vasu is living with honesty and can sleep peacefully, but he is not necessarily happy inside because he is not able to buy everything that he wants for his wife and daughter. If his family members were supportive of how honest he was and felt proud of his values, he would have lived an honest life, at the same time be proud and happy.

  I liked how the story took a turn at the end – “Karma” comes back! So, Vasu’s friend was caught because of his wrong deeds and was punished for the same. Knowing about it made Vasu proud of himself and hope he shared his friend’s incidence with his family too so that they can understand the consequences of wrongdoings (bribery – in this case).

  Also, another point is that these days, everyone wants to compete and show-off with others. People tend to forget one basic thing – we are just here (alive and on earth) for a while. When our journey ends, we will have to leave everything behind and go alone. At that time, only one thing will be with us, and that is our deeds/values. If people understand this basic thing, I am sure, so many problems in the world can be eradicated.

  Sorry for going on a tangent. This story gave me so many things to think about and also implement in my life. It is a reminder for me to stop running after worldly things and instead, live to make a difference in lives of people around us – so that they can also live a better life (not luxurious, but peaceful and happy).

  Thank you so much Mr. Prafull Kanabar for writing this and sharing with us. I look forward to reading more from you.

 14. MUKESH VAISHNAV says:

  પ્ર્ફુલભાઈ,
  khub saras , varta vachine maja aavi ,hu pan senior clerk chhu ane aaj sudhi 15 varsh ni nokrima curruption nathi karyu ……aa varta e vadhu aatmbal ni prerana aapi chhe….khub khub aabhar

આપનો પ્રતિભાવ :

Name : (required)
Email : (required)
Website : (optional)
Comment :

       

Copy Protected by Chetan's WP-Copyprotect.